Toàn tỉnh có 121 người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số
(BĐ) - Qua công tác kiểm tra, rà soát, xét, bình chọn, các huyện có đồng bào dân tộc thiểu số sinh sống trên địa bàn đã lập danh sách 121 người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số năm 2015 (theo Quyết định 18/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ Về chính sách đối với người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số) và đã được UBND tỉnh xem xét, phê duyệt. Trong đó, các huyện xét chọn đưa 17 người ra khỏi danh sách người có uy tín năm 2014, bổ sung mới 17 người.
Thực hiện Quyết định 18/2011/QĐ-TTg, ngoài các chính sách theo quy định, từ đầu năm đến nay, Ban Dân tộc tỉnh đã đi thăm và trợ cấp cho 17 gia đình người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số của 2 huyện Vân Canh và An Lão gặp khó khăn do nắng hạn, mất mùa (mức trợ cấp 1 triệu đồng/gia đình).
NGUYÊN SƯƠNG