“Tổ chức nói xấu chồng”
Cũng là một người đàn ông, tôi đồng cảm với suy nghĩ của anh Hoàng Hiệp trong bài báo “Có phải tự cho mình quá nhiều quyền?” đăng trên mục này tuần trước. Đúng là chị em phụ nữ bây giờ tự cho mình quá nhiều quyền khiến đàn ông phát chán. Mà nói đâu trên mạng xã hội cho xa xôi, ở cơ quan tôi hàng ngày vẫn nghe các chị em “tổ chức nói xấu chồng” thường xuyên.
Có chị có chồng làm chung cơ quan, chuyện chồng ở nhà “dưới quyền” mình thì thôi, hai vợ chồng tự biết, đằng này cả trên cơ quan mà chị ấy cứ lên mặt sai bảo chồng việc này việc kia. Hết giờ làm, chị ấy không về ngay mà lại bảo chồng về trước đi và còn “dặn dò” nấu món này món kia, trước mặt các đồng nghiệp khác. Thương vợ, anh ấy có thể sẽ nghe theo nhưng chắc chỉ vài lần thôi, chứ có người đàn ông nào mà không sĩ diện, đến lúc bức bách thì lại sinh chuyện với nhau.
Có chị còn tự cho mình cái quyền phán xét bạn bè hay đồng nghiệp của chồng. Chồng làm kinh doanh nên đôi lúc việc giao tiếp bên ngoài là không thể tránh khỏi, nhưng chị ấy lại hạch họe chồng này nọ, rồi còn gọi điện “mắng vốn” bạn chồng là tại sao lại rủ chồng mình đi chơi (!?). Thậm chí, có chị còn dương dương tự đắc với các đồng nghiệp nữ là đã từng tới tận nơi chồng đang tiếp khách mà chống nạnh gọi to “Đi về!”. Thật hết chỗ nói.
Có bao nhiêu chuyện “trong chăn” thì khi ngồi lại với nhau, hình như các chị đều cho mình cái quyền “khoe” với nhau. Rồi có khi lại đem cả chuyện “thâm cung bí sử” ra nói, thì thử hỏi có ông chồng nào không bị tổn thương khi biết mình bị nói như vậy. Hãy tưởng tượng, trong bàn nhậu, nếu các ông chồng cũng đem chuyện nhà mình, chuyện vợ mình xấu này xấu nọ ra mua vui cho nhau thì các chị nghĩ gì?
Nói chung, nguyên nhân khiến hôn nhân dễ bị “chết yểu” đôi khi lại xuất phát từ những thói quen, tật xấu khó bỏ của phụ nữ mà căn nguyên cũng từ chuyện tự cho mình quá nhiều quyền mà ra.
VIỆT CƯỜNG
(Tổ 8, KV2, phường Ngô Mây, Quy Nhơn)