Qua chuyến công tác xúc tiến đầu tư tại Singapore:
Nhiều tập đoàn kinh tế lớn quan tâm đến Bình Định
Ông Nguyễn Bay
Từ ngày 10 - 14.6, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã dẫn đầu đoàn công tác tỉnh Bình Định gồm lãnh đạo Sở KH&ĐT, Ban Quản lý (BQL) Khu kinh tế tỉnh, Trung tâm Xúc tiến đầu tư (XTĐT) thực hiện công tác XTĐT tại Singapore. Phóng viên Báo Bình Định đã phỏng vấn ông Nguyễn Bay, Giám đốc Trung tâm XTĐT (thuộc Sở KH&ĐT) về kết quả của chuyến công tác này.
● Xin ông cho biết kết quả của chuyến công tác XTĐT tại Singapore vừa qua?
- Có thể nói, chuyến công tác XTĐT tại Singapore vừa qua của lãnh đạo tỉnh đã mang lại thành công ngoài mong đợi. Trong chuyến công tác này đã kết nối và mở ra hướng hợp tác, đầu tư, kinh doanh rất triển vọng với các tập đoàn kinh tế lớn của Singapore như: Outward Bound Singapore, Sembcorp, CPG Corporation, Samwoh Corporation, Gammon Capital, Kinder World…
Kết quả làm việc với Tập đoàn Sembcorp (chuyên đầu tư, kinh doanh về năng lượng, cung cấp nước, vận tải hàng hải và cảng biển, hạ tầng công nghiệp và đô thị…), ông Kevin Teo - Tổng Giám đốc điều hành Tập đoàn Sembcorp, đồng Chủ tịch liên doanh VSIP Việt Nam - Singapore - đánh giá cao việc XTĐT xây dựng dự án (DA) Khu phức hợp Công nghiệp - Thương mại- Dịch vụ và Đô thị tại Bình Định. Năm 2014, nhà đầu tư đã xúc tiến, nghiên cứu đầu tư, khảo sát thực địa tại 3 địa điểm do tỉnh giới thiệu tại xã Canh Vinh (Vân Canh), Khu đô thị mới Long Vân - Long Mỹ (TP Quy Nhơn) và khu đất trên địa bàn xã Phước Hiệp (Tuy Phước).
Ông Kevin Teo cho biết, về mặt chủ trương rất ủng hộ thành lập VSIP tại Bình Định. Tuy nhiên, Tập đoàn muốn khảo sát kỹ các điều kiện trước khi lập DA đầu tư. Ông Kevin Teo đã yêu cầu các chuyên gia của Sembcorp sớm sang Bình Định khảo sát lại các địa điểm đầu tư do tỉnh giới thiệu và báo cáo kết quả trước khi ông sang Bình Định làm việc với lãnh đạo tỉnh vào cuối tháng 8.2015.
Làm việc với Tập đoàn giáo dục Kinder World (đơn vị đăng ký đầu tư Trường Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound Việt Nam tại Bình Định), ông Ricky Tan - Chủ tịch Tập đoàn- khẳng định sẽ xây dựng Trường Giáo dục kỹ năng sống Outward Bound Bình Định trong vòng 12 tháng sau khi được tỉnh bàn giao mặt bằng. Hiện, tỉnh đã bố trí giao đất cho Tập đoàn tại xã Cát Hải (Phù Cát) thuộc Khu kinh tế Nhơn Hội, với tổng diện tích 59,7 ha bao gồm 41,2 ha mặt đất và 18,5 ha mặt biển.
Cũng qua chuyến XTĐT tại Singapore, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã có buổi làm việc với Tập đoàn CPG Corporation - nhà cung cấp các dịch vụ cơ sở hạ tầng, xây dựng phát triển và quản lý hàng đầu trong khu vực châu Á - Thái Bình Dương. Chủ tịch UBND tỉnh đã mời lãnh đạo CPG Corporation sớm sang Bình Định để khảo sát, nghiên cứu tư vấn và mời gọi các đối tác vào đầu tư ở các khu vực quan trọng như núi Bà Hỏa, núi Xuân Vân, thiết kế cảng hàng không Phù Cát đạt tiêu chuẩn quốc tế…
Đoàn công tác của tỉnh do Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng dẫn đầu làm việc với các DN Singapore.
● Qua chuyến XTĐT, ông đánh giá như thế nào về những cơ hội hợp tác đầu tư của các doanh nghiệp (DN) Singapore vào tỉnh ta, thưa ông?
- Nhân chuyến XTĐT tại Singapore, Đoàn công tác của tỉnh đã làm việc với ông Nguyễn Tiến Minh- Đại sứ Đặc mệnh toàn quyền nước CHXHCN Việt Nam tại Singapore. Đại sứ đã cung cấp rất nhiều thông tin hữu ích về hợp tác đầu tư với các tập đoàn kinh tế lớn của Singapore. Hiện nay, Singapore là nhà đầu tư nước ngoài lớn thứ ba của Việt Nam, với tổng vốn đăng ký đầu tư gần 22 tỉ USD của trên 1.300 DA. Những DN của Singapore như Mapletree, Keppel Land, CapitaLand và Sembcorp đã làm ăn từ lâu tại Việt Nam, tạo việc làm và giúp Việt Nam phát triển công nghiệp và đô thị. Đặc biệt, Khu công nghiệp Việt Nam - Singapore (VSIP) là một điển hình trong quan hệ giữa hai nước. Đến nay, trên địa bàn toàn quốc đã có 6 khu công nghiệp VSIP, tạo việc làm cho hơn 140 ngàn lao động.
Riêng tỉnh ta, toàn tỉnh hiện có 59 DN có vốn đầu tư nước ngoài, nhưng đầu tư của các DN Singapore vào tỉnh chưa nhiều. Các năm trước, toàn tỉnh có 3 DA có vốn đầu tư của các DN Singapore với tổng vốn hơn 30 triệu USD gồm: DA Trạm nghiền và trung chuyển xi măng Phúc Sơn- Bình Định do Công ty TNHH MTV Xi măng Phúc Sơn - Bình Định làm chủ đầu tư; 2 DA Nhà máy thu mua, sản xuất, chế biến hạt điều xuất khẩu do Công ty TNHH Olam Việt Nam tại Quy Nhơn làm chủ đầu tư. Đầu năm 2015, Tập đoàn Giáo dục Kinder World cũng đã đăng ký đầu tư 2 DA là Trường Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound Việt Nam và DA Trường Quốc tế Việt Nam Singapore (rộng 5,5 ha tại TP Quy Nhơn). Trong tháng 6.2015, UBND tỉnh vừa cấp Giấy chứng nhận đầu tư cho DA đóng tàu của Yanmar Singapore, vốn đăng ký đầu tư là 4 triệu USD.
Từ những cơ hội như vậy, và qua kết quả của chuyến XTĐT vừa qua, chúng ta hy vọng rất lớn vào việc thu hút đầu tư từ Singapore vào tỉnh sẽ tăng cao trong thời gian tới.
● Theo ông, cần làm gì để thu hút các DN Singapore đến hợp tác đầu tư tại tỉnh ta?
- Để thu hút các DN đến từ Singapore, Chủ tịch UBND tỉnh đã yêu cầu Sở KH&ĐT, BQL Khu kinh tế, Trung tâm XTĐT phải thường xuyên liên hệ, kết nối với Đại sứ quán Việt Nam tại Singapore để nắm bắt thông tin và xem Singapore là thị trường rất quan trọng trong việc thu hút đầu tư vào tỉnh.
Về phần mình, lãnh đạo Sở KH&ĐT đã chỉ đạo Trung tâm XTĐT rà soát danh mục các DA mời gọi đầu tư mới, đồng thời xem xét các DA đã có chủ trương đầu tư nhưng chậm triển khai, tập trung mời gọi nhà đầu tư từ Singapore có tiềm lực, thương hiệu mạnh để đầu tư các DA then chốt vào các lĩnh vực mũi nhọn như du lịch - dịch vụ, hạ tầng giao thông, giáo dục, y tế…
Qua chuyến công tác XTĐT tại Singapore, Chủ tịch UBND tỉnh đã mời Tập đoàn CPG Corporation sớm sang Bình Định để khảo sát, nghiên cứu tư vấn và mời gọi các đối tác vào đầu tư ở các khu vực quan trọng. Trước mắt, Trung tâm cũng đang tích cực chuẩn bị các điều kiện cần thiết nhằm đáp ứng theo yêu cầu của liên doanh Becamex Bình Dương và Tập đoàn Sembcorp Singapore để mời gọi thành công DA Khu phức hợp Công nghiệp- Thương mại - Dịch vụ và Đô thị tại Bình Định.
● Xin cảm ơn ông!
NGUYỄN HÂN (Thực hiện)
Doanh nghiệp nào chẳng vậy, nổ là qui mô này nọ, đầu tư đầu năm tưng bừng nhưng lương công nhân thì lại nợ triền miên khói lửa, chèn ép công nhân đủ kiểu, cty đức long gia lai cũng vậy thôi.
Võ Hằng nổ quá, Cty Đức Long Gia Lai mà lớn gì? Lương công nhân còn trả không xong, kiện cáo tùm lum.
Tập đoàn Đức Long Gia Lai là tập đoàn lớn nhất nhì VN và cũng đang đầu tư khủng vào BĐ sao không thấy nói tới?