Nỗ lực để Kỳ thi THPT Quốc gia diễn ra an toàn, nghiêm túc
UBND tỉnh đã ban hành thông báo về ý kiến kết luận của Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Mai Thanh Thắng tại cuộc họp Ban Chỉ đạo Kỳ thi THPT Quốc gia năm 2015 cụm thi liên tỉnh tại Bình Định lần thứ 2.
Học sinh lớp 12A1 Trường THPT Nguyễn Diêu (huyện Tuy Phước) trong buổi ôn thi THPT Quốc gia cuối cùng tại trường.
Theo đó, UBND tỉnh đánh giá cao sự phối hợp chặt chẽ giữa Trường ĐH Quy Nhơn và các cơ quan, đơn vị, địa phương liên quan trên địa bàn tỉnh. Phó Chủ tịch nhắc nhở tuy công tác chuẩn bị cho kỳ thi đã sẵn sàng, nhưng các sở, ngành, đơn vị, địa phương tuyệt đối không được chủ quan trong quá trình tổ chức thực hiện. Để kỳ thi diễn ra thuận lợi, an toàn, nghiêm túc, đúng quy chế, Phó Chủ tịch Mai Thanh Thắng yêu cầu Sở GD&ĐT khẩn trương tích cực rà soát việc phát và nhận Giấy báo dự thi cho thí sinh; đảm bảo giải quyết, khắc phục, sửa chữa kịp thời đối với những trường hợp có sai sót. Công an tỉnh đảm bảo an ninh trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn, đảm bảo tuyệt đối an toàn trong in, sao, vận chuyển đề thi, bài thi, tăng cường lực lượng tại các khu vực coi thi, chấm thi; phối hợp với UBND thị xã An Nhơn, huyện Tuy Phước, TP Quy Nhơn tăng cường công tác đảm bảo an ninh trật tự ở những nơi thí sinh lưu trú. Sở Y tế chủ động phối hợp với các ngành liên quan kiểm tra thường xuyên vệ sinh an toàn thực phẩm trong thời gian diễn ra kỳ thi, nhất là tại 3 địa phương: An Nhơn, Tuy Phước, Quy Nhơn và tại các điểm tổ chức các suất ăn miễn phí cho thí sinh. Sở GTVT chủ động xây dựng phương án cụ thể để dự lường, khắc phục kịp thời nếu xảy ra tình huống ách tắc giao thông trong những ngày thi. Sở TT&TT đảm bảo thông tin liên lạc thông suốt. Công ty Điện lực Bình Định có kế hoạch điều phối nhằm đảm bảo ưu tiên nguồn điện trong thời gian tổ chức kỳ thi, đặc biệt là tại các điểm in, sao đề thi, chấm thi.
Tỉnh đoàn tiếp tục chủ động giúp đỡ, tư vấn, hướng dẫn, tạo điều kiện thuận lợi cho thí sinh ở xa về Bình Định tham dự kỳ thi; phối hợp với các bên liên quan tổ chức lễ đón tiếp, bố trí nơi ăn, nghỉ cho 1.000 thí sinh có hoàn cảnh khó khăn của tỉnh Quảng Ngãi về Bình Định dự thi.
Riêng với 3 địa phương: TP Quy Nhơn, thị xã An Nhơn, huyện Tuy Phước, UBND tỉnh yêu cầu các địa phương phải chủ động phối hợp với Trường ĐH Quy Nhơn và các sở, ngành, đơn vị liên quan tập trung chỉ đạo triển khai thực hiện tốt kỳ thi. Các địa phương tích cực tuyên truyền, vận động người dân trên địa bàn tạo mọi điều kiện thuận lợi, nhất là hỗ trợ nơi ăn, nghỉ cho thí sinh ở xa về dự thi.
UBND tỉnh còn đề nghị Trường ĐH Quy Nhơn tiếp tục hợp tác chặt chẽ với các sở, ngành, đơn vị liên quan trong thời gian tới, đảm bảo kỳ thi diễn ra tại tỉnh Bình Định an toàn, nghiêm túc, đúng quy chế của Bộ GD&ĐT.
ĐỒNG SINH