HƯỞNG ỨNG NGÀY GIA ĐÌNH VIỆT NAM 28.6
Ngày hội “Gia đình hạnh phúc”
Ngày 26.6, Hội LHPN tỉnh phối hợp với Sở VH-TT&DL tổ chức Ngày hội “Gia đình hạnh phúc” nhân ngày Gia đình Việt Nam (28.6) tại huyện Tây Sơn. Tham dự Ngày hội có lãnh đạo sở, ban ngành, đoàn thể liên quan và đại diện 26 gia đình hạnh phúc tiêu biểu ở các địa phương.
Bà Phạm Thị Thu Hồng, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh (thứ 9 từ phải sang) tặng hoa và giấy khen cho các gia đình hạnh phúc tiêu biểu.
Nâng cao kiến thức
Phát biểu tại Ngày hội, bà Phạm Thị Thu Hồng, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh cho biết, việc tổ chức Ngày hội “Gia đình hạnh phúc” nhằm tiếp tục phát huy những truyền thống, văn hóa của gia đình Việt Nam, nâng cao nhận thức của xã hội về vai trò và tầm quan trọng của gia đình trong sự nghiệp phát triển đất nước. Ngày hội không chỉ hưởng ứng Ngày gia đình Việt Nam mà còn tạo ra một sân chơi thực sự, tạo điều kiện cho các gia đình thể hiện kiến thức về các vấn đề liên quan đến gia đình, cùng nhau chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau trong việc bảo vệ hạnh phúc gia đình bền vững.
Các gia đình tham gia Hội thi “Tâm đầu ý hợp”.
Trong khuôn khổ chương trình Ngày hội, các gia đình đã đến dâng hương dâng hoa tại khu tâm linh Đàn tế Trời Đất, đền thờ Đô đốc Bùi Thị Xuân, đền thờ Tây Sơn Tam Kiệt, tham quan Bảo tàng Quang Trung và xem trình diễn nhạc võ. Các hoạt động về nguồn đã giúp các gia đình hiểu thêm về lịch sử của quê hương. Đây là dịp mà các thành viên trong gia đình ở bên nhau, dù thời gian không nhiều nhưng những trải nghiệm, những khoảnh khắc vui vẻ cũng trở thành kỷ niệm đẹp đối với mỗi gia đình. Chị Lê Thị Phằng, làng Hiệp Hội, thị trấn Vân Canh, phấn khởi chia sẻ: “Gia đình tôi rất may mắn khi được chọn tham dự Ngày hội này. Đây là lần đầu tiên cả gia đình được đi tham quan các di tích lịch sử ở Tây Sơn, nhất là khu tâm linh Đàn tế Trời Đất, thấy rất tự hào. Còn 2 con tôi thì xem như đây là một chuyến du lịch ngắn và rất thích”.
Bà Phạm Thị Thu Hồng, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh tặng hoa và quà cho gia đình anh Nguyễn Đình Đa, đoạt giải Nhất Hội thi “Tâm đầu ý hợp”.
Hiểu để yêu thương
Một hoạt động được sự quan tâm và để lại nhiều ấn tượng cho các cặp vợ chồng tham gia Ngày hội “Gia đình hạnh phúc” năm nay là Hội thi “Tâm đầu ý hợp”. Qua Hội thi, các gia đình thể hiện kiến thức của mình về chăm sóc và nuôi dạy con cái, Luật Hôn nhân và gia đình, Luật Bình đẳng giới. Các gia đình cũng rất hào hứng với phần thi “hiểu nhau”, cùng một câu hỏi, 2 vợ chồng trả lời sao cho khớp. Ở phần thi này, các gia đình bất ngờ và thích thú với những câu hỏi quen thuộc trong đời sống gia đình hằng ngày mà đôi khi chúng ta lại quên hoặc không để ý. Những câu hỏi đơn giản về sở thích của vợ, chồng, con cái hoặc những loại thực phẩm nhà thường dùng, kỷ niệm ngày cưới của nhau… lại làm không ít gia đình bối rối.
Kết quả Hội thi “Tâm đầu ý hợp”: Giải Nhất thuộc về gia đình chị Phạm Thị Phương Nga (An Nhơn); giải Nhì thuộc về gia đình chị Nguyễn Thị Tuyết (Tuy Phước); Đoàn Thị Đoan Nghiêm (Tây Sơn) và Lê Thị Liễu (Hoài Ân). Giải Ba thuộc về các gia đình: Nguyễn Thị Tố Như và Trần Thị Kim Quý (Tây Sơn); Hà Thị Giang Liên, Nguyễn Thị Liên (Quy Nhơn); Trần Thị Cảnh (Tuy Phước) và Đặng Thị Thúy Phượng (Hoài Ân).
Vợ chồng anh Nguyễn Đình Đa và chị Phạm Thị Phương Nga ở thị xã An Nhơn, đoạt giải Nhất Hội thi “Tâm đầu ý hợp” tâm sự: “Phần thi này rất vui và ý nghĩa, cứ tưởng vợ chồng đã hiểu nhau, nhưng vẫn còn nhiều thiếu sót. Đây là dịp để vợ chồng ôn lại kỷ niệm và thấy rằng mình luôn cần quan tâm lẫn nhau để hiểu nhau nhiều hơn, tự bản thân mỗi người cũng phải luôn tự hoàn thiện mình và cùng xây dựng và giữ gìn gia đình hạnh phúc”.
Gia đình “No ấm, tiến bộ, bình đẳng, hạnh phúc” là những mục tiêu mà các gia đình Việt Nam mong muốn đạt tới. Để làm được điều đó, mỗi thành viên trong gia đình luôn cố gắng, nỗ lực cùng chung sức xây dựng mái ấm gia đình. Ngày hội “Gia đình hạnh phúc” với nhiều hoạt động mà các gia đình trải qua cùng nhau, giúp các thành viên trong gia đình gắn kết, hiểu nhau hơn. Nhưng đây chỉ là một phần rất nhỏ trong cuộc sống. Để xây dựng gia đình hạnh phúc là cả một quá trình lâu dài cần sự chung tay của tất cả các thành viên trong gia đình.
Dịp này, 26 gia đình tiêu biểu hạnh phúc được Giám đốc Sở VH-TT&DL tặng giấy khen về thành tích xuất sắc trong xây dựng gia đình no ấm, tiến bộ, hạnh phúc.
MỸ HẠ