Tình nguyện mùa thi
Cùng với cả nước, sáng nay (2.7) hơn 29.500 thí sinh tại cụm thi Bình Định tiếp tục bước vào ngày thi thứ 2 của kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2015. Những ngày trước và trong kỳ thi, các ĐVTN, sinh viên tình nguyện đã không quản ngại nắng nóng, vất vả, tận tình giúp đỡ thí sinh và người nhà. “Năm nay tuy lượng thí sinh dự thi ít hơn nhưng lại đến tập trung một lần chứ không chia thành các đợt nên việc tư vấn, hướng dẫn thí sinh và người nhà vất vả hơn mọi năm”, Huỳnh Trúc Lâm Tùng, SV Trường ĐH Quy Nhơn, có 2 năm liên tiếp tham gia tiếp sức mùa thi, cho biết.
Để hỗ trợ các thí sinh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia tại cụm thi Bình Định, Tỉnh đoàn đã thành lập 23 đội thanh niên tình nguyện cấp tỉnh và 26 đội thanh niên tình nguyện cấp huyện, với sự tham gia của gần 300 ĐVTN, sinh viên thuộc Thành đoàn Quy Nhơn, Thị đoàn An Nhơn, Huyện đoàn Tuy Phước cùng các Đoàn trường: ĐH Quy Nhơn, ĐH Quang Trung, CĐ Bình Định, CĐ Y tế Bình Định, CĐ Nghề Quy Nhơn, CĐ Nghề Cơ điện, Xây dựng và Nông lâm Trung bộ. Tại các điểm đón tiếp thí sinh như bến xe, nhà ga, các nút giao thông, điểm dừng xe, điểm thi… các thanh niên tình nguyện hướng dẫn, tư vấn cho thí sinh cùng người nhà của họ về đường đi, phương tiện giao thông, cung cấp các thông tin về giá sinh hoạt, nơi ăn, ở, các nhà trọ, các địa điểm thi.
Tính đến cuối ngày 1.7, các đội thanh niên tình nguyện đã tư vấn và giúp đỡ được gần 23.000 lượt thí sinh và người nhà. Ngoài ra, Tỉnh đoàn cũng vận động được hơn 15.000 chỗ trọ giá rẻ, chỗ trọ miễn phí và hơn 1.000 suất ăn miễn phí; vận động tài trợ 10.000 lít nước uống, 800 áo, mũ, 100 dù che nắng... để phục vụ cho chương trình.
Thanh niên tình nguyện đón thí sinh tại điểm Tiếp sức mùa thi Trường THPT số 1 Tuy Phước.
Tình nguyện chở thí sinh về KTX Trường CĐ Bình Định.
Điểm mới của chương trình Tiếp sức mùa thi năm nay là có sự tham gia của các chiến sĩ quân đội (Đoàn thanh niên Bộ CHQS tỉnh).
Nụ cười rạng rỡ của thí sinh sau khi được tư vấn.
Các nam thanh niên tình nguyện rất “ga lăng”, sẵn sàng xách đồ giúp thí sinh.
Chia nhau ly nước.
Sinh viên Nguyễn Thành Trung (Trường ĐH Quy Nhơn) hướng dẫn người nhà thí sinh đến địa điểm thi.
Phục vụ trà đá, nước đậu nành cho thí sinh và người nhà tại điểm Tiếp sức mùa thi Trường CĐ Bình Định.
NGUYỄN HỒNG PHÚC - TÙY PHONG