Thị trấn Diêu Trì: Phát triển thương mại, dịch vụ
Thị trấn Diêu Trì là điểm nối trục đông - tây của huyện Tuy Phước; có ga đầu mối Diêu Trì, có trên 2 km quốc lộ 1A chạy qua, nên có nhiều lợi thế để phát triển kinh tế. Hiện tốc độ đô thị hóa ở thị trấn đang diễn ra khá nhanh.
Thị trấn Diêu Trì gồm 4 thôn: Vân Hội 1, Vân Hội 2, Diêu Trì và Luật Lễ, với 3.440 hộ dân, gồm 13.486 nhân khẩu. Từ năm 2003, khi quốc lộ 1A chạy qua địa bàn thị trấn hoàn thành việc nâng cấp, mở rộng khang trang, hiện đại, thì cũng là lúc Diêu Trì “điểm trang” lại diện mạo của mình. Những ngôi nhà cao tầng mọc lên san sát ngày càng nhiều với các hoạt động thương mại, dịch vụ tấp nập, đông vui.
Một góc thị trấn Diêu Trì hôm nay.
Theo ông Phạm Văn An - Phó Chủ tịch UBND thị trấn Diêu Trì: Cơ cấu kinh tế của địa phương là thương mại, dịch vụ (TM-DV), tiểu thủ công nghiệp (TTCN) rồi mới đến nông nghiệp. Thời gian qua, Đảng bộ, chính quyền thị trấn đã tích cực phối hợp với các ngành chức năng của huyện triển khai đồng bộ các giải pháp khuyến khích phát triển TTCN, xây dựng, TM-DV. Đến nay, trên địa bàn thị trấn có 55 doanh nghiệp đang hoạt động, tăng 15 doanh nghiệp so với năm 2010. Các cơ sở sản xuất bánh kẹo, bao bì nhựa, ống nước PVC, nem chả, làm chổi lông gà và sản xuất cối xay bột sử dụng điện… cũng góp phần làm đa dạng hóa ngành nghề, giải quyết việc làm cho nhiều lao động ở địa phương.
5 năm qua, thị trấn Diêu Trì đã thực hiện quy hoạch các khu dân cư mới ở các thôn: Diêu Trì, Vân Hội 1 và Vân Hội 2, đồng thời phối hợp với huyện hoàn thành khu dân cư đa chức năng và triển khai xây dựng khu dân cư cùng chợ Diêu Trì mới, tạo điều kiện phát triển TM-DV. Hiện trên địa bàn thị trấn có trên 340 hộ hoạt động ở lĩnh vực TM-DV, trong đó có nhiều hộ kinh doanh, mua bán xe máy, xăng dầu, vàng bạc và các sản phẩm mộc dân dụng…, ngoài ra còn có trên 1.000 hộ mua bán nhỏ.
Kinh tế phát triển, tốc độ đô thị hóa ở thị trấn Diêu Trì diễn ra khá nhanh. Thị trấn ven quốc lộ 1A nay đã khoác lên mình chiếc áo mới, những ngôi nhà cao tầng đang mọc lên ngày càng nhiều; các công trình điện, đường, trường, trạm được đầu tư xây dựng hoàn thiện, đáp ứng nhu cầu sản xuất và đời sống của nhân dân. Đến nay, thị trấn Diêu Trì đã hoàn thành bê tông hóa 100% tuyến đường giao thông liên thôn và 85% đường liên xóm; 100% người dân được sử dụng nước sạch, đời sống ổn định, các tệ nạn xã hội giảm mạnh; an ninh trật tự được giữ vững.
Ông Phạm Văn An cho biết thêm: Trong kế hoạch phát triển kinh tế của thị trấn Diêu Trì trong năm 2015 và định hướng đến năm 2020, về cơ cấu TTCN, xây dựng, TM-DV và nông nghiệp ở địa phương sẽ tiếp tục duy trì ở mức 94% - 6%, phấn đấu đến năm 2020 sẽ là 97% - 3%. Trước thực tế phát triển của thị trấn Diêu Trì hiện nay, con số này là hoàn toàn khả thi. Đặc biệt, được sự quan tâm hỗ trợ của tỉnh và huyện Tuy Phước trong việc đầu tư xây dựng chợ Diêu Trì mới, khi công trình này hoàn thành và đưa vào sử dụng sẽ tạo điều kiện cho nhân dân giao lưu buôn bán, mở rộng thương mại, dịch vụ. Vị trí khu chợ cũ sẽ trở thành công viên cây xanh, phục vụ nhân dân vui chơi, giải trí.
Tuy cũng còn nhiều khó khăn, thử thách, song có thể nói là “đường lên đã mở”, thị trấn Diêu Trì đang vươn lên trở thành trung tâm kinh tế trọng điểm của huyện Tuy Phước, xứng đáng là đô thị vệ tinh của TP Quy Nhơn.
THIÊN KHÁNH