Kết thúc kỳ thi THPT Quốc gia 2015: Thực hiện thành công nhiều mục tiêu đặt ra
Cùng với cả nước, trong 4 ngày (1-4.7), tại Bình Ðịnh đã diễn ra kỳ thi THPT Quốc gia 2015 với hai cụm thi: cụm thi địa phương dành cho thí sinh đăng ký xét tốt nghiệp THPT và cụm thi liên tỉnh cho thí sinh vừa xét tốt nghiệp vừa xét tuyển ÐH, CÐ. Kỳ thi đã kết thúc với nhiều ấn tượng tốt đẹp đọng lại trong lòng thí sinh và người nhà; cả hai cụm thi đều đã hoàn thành nhiệm vụ của mình, thực hiện thành công nhiều mục tiêu kỳ thi đặt ra.
Có thể nói, so với mọi năm, kỳ thi THPT Quốc gia năm nay có thêm 2 khó khăn. Đó là tâm lý của xã hội trước kỳ thi lần đầu tổ chức và đòi hỏi sự phối hợp chặt chẽ giữa trường đại học chủ trì cụm thi liên tỉnh với các Sở GD&ĐT. Thế nhưng, với Bình Định mọi việc có vẻ thuận lợi, bởi địa phương đã quen với cách đón tiếp thí sinh cùng người nhà hơn chục năm tổ chức cụm thi liên trường.
Chung tay phục vụ thí sinh
Kỳ thi THPT Quốc gia năm nay không có thí sinh từ nhiều tỉnh, thành đến Bình Định dự thi, nhưng với 11.522 thí sinh cùng chừng ấy người nhà từ Quảng Ngãi vào, lưu trú gần 1 tuần đã tạo ra áp lực xã hội không nhỏ.
Bất chấp nắng nóng, công tác tiếp sức thí sinh đã diễn ra sôi nổi đến ngày thi cuối cùng. 49 đội thanh niên tình nguyện với gần 300 đoàn viên thanh niên đã tập kết ở những điểm đến để tư vấn, giới thiệu hàng chục ngàn chỗ trọ miễn phí, giá rẻ, hàng ngàn suất ăn, lít nước uống miễn phí... Đặc biệt, Tỉnh đoàn Bình Định phối hợp với Tỉnh đoàn Quảng Ngãi và các đơn vị liên quan tổ chức đón tiếp và bố trí nơi ăn, nghỉ cho hơn 1.000 thí sinh có hoàn cảnh khó khăn của tỉnh Quảng Ngãi về dự thi. Việc đi lại của thí sinh cũng dễ dàng hơn với các đội xe ôm miễn phí, giá rẻ và hàng trăm chuyến xe buýt chạy ngược xuôi từ 5 giờ 30 đến 20 giờ.
Trước kỳ thi đã có rất nhiều lo ngại về tình trạng ách tắc giao thông, đặc biệt trên một số tuyến đường đang có công trình thi công. Tuy nhiên, suốt 4 ngày thi, không xảy ra ùn tắc ở bất kỳ đâu bởi ngay sau khi hết giờ làm bài, lực lượng cảnh sát giao thông, công an phường, dân phòng, thanh niên tình nguyện đã xuất hiện phân luồng giao thông.
Tình hình an ninh trật tự, an toàn vệ sinh thực phẩm là những mối lo lớn nhưng đã không có sự cố nào xảy ra. Các bộ phận khác như điện, thông tin truyền thông đều làm tốt các phần việc, xử lý kịp thời sự cố, tạo an tâm cho thí sinh tiếp tục làm bài.
Công tác phối hợp giữa Sở GD&ĐT và Trường ĐH Quy Nhơn rất nhịp nhàng, hiệu quả, đảm bảo cơ sở vật chất đáp ứng yêu cầu đã đặt ra. Sở GD&ĐT đã huy động 1.800 giáo viên làm công tác coi thi, giám sát. Tất cả đều có ý thức cao, coi thi nghiêm túc, siết chặt quy chế trường thi.
Phó Giám đốc Sở GD&ĐT tỉnh Quảng Ngãi Vũ Đức Tế nhìn nhận: Chừng ấy thí sinh Quảng Ngãi lần đầu tiên di chuyển vào Bình Định dự thi đã gây ra những lo ngại nhất định. Tuy nhiên, trước sự chủ động đón tiếp chu đáo, thịnh tình của Bình Định, tất cả thí sinh và người nhà cảm thấy an tâm, thoải mái.
Thành công về nhiều mặt
So với những năm trước, kỳ thi THPT Quốc gia 2015 đã hạn chế đáng kể số lượng thí sinh ảo. Nếu cụm thi liên trường năm 2014 có tỉ lệ thí sinh dự thi so với số đăng ký là 82-84% thì năm nay tỉ lệ này là 98-99%. Công tác tổ chức thi, từ lên danh sách phòng thi, sao in đề, đến việc tổ chức coi thi, rồi chấm thi sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều.
Vì đây là kỳ thi bao gồm 2 mục đích nên phần lớn thí sinh, đặc biệt là số thí sinh lớp 12 có ý thức rất nghiêm túc. Theo các đoàn thanh tra điểm thi, kỷ luật trường thi được giữ nghiêm, phần lớn thí sinh chăm chú làm bài và thực hiện tốt quy định trường thi.
Một thành công khác là đề thi đã được phần lớn dư luận ủng hộ. Đúng như cam kết của Bộ GD&ĐT, các đề thi đã không gây sốc cho thí sinh khi trộn lẫn câu khó với câu dễ mà tăng dần cấp độ từ dễ đến khó, nhất là các đề trắc nghiệm, tạo hưng phấn làm bài cho thí sinh. Cấu trúc đề của cả 8 môn giống nhau với tỉ lệ 60% dành cho xét tốt nghiệp THPT và 40% còn lại để xét tuyển ĐH, CĐ. Nội dung các đề bám sát chương trình THPT đặc biệt lớp 12, độ phân hóa rõ rệt. Chính nhờ đề thi đổi mới, thiên về vận dụng kiến thức để làm bài, nên các trường thi không thấy phao thi rơi rớt sân trường.
Một mục tiêu hạn chế chuyện học thêm, luyện thi coi như cũng đã đạt được vì tất cả các trường THPT đều tổ chức ôn thi tại trường và học sinh cũng ý thức tự ôn ở nhà. Thực tế thi cử cho thấy phần lớn các thí sinh đều tự tin.
Kỳ thi THPT Quốc gia năm 2015 tại Bình Định đã kết thúc. Các cụm thi đã hoàn thành sứ mệnh quan trọng của mình khi tổ chức một kỳ thi chặt chẽ, giám sát nghiêm túc trong mọi khâu và đạt thành công về nhiều mặt. Sự thành công này sẽ góp phần tạo ra những kết quả trung thực, khách quan, giúp các trường ĐH, CĐ xét tuyển thí sinh chính xác hơn.
Nhìn lại toàn bộ kỳ thi, vẫn còn một chút băn khoăn về việc nhập dữ liệu của thí sinh tại các trường THPT và việc các trường giải thích, hỗ trợ khi thí sinh phát hiện có sai sót. Vẫn còn những thí sinh bị sót môn thi và phải rất vất vả yêu cầu bổ sung.
Có lẽ cần một sự tổng kết kỳ thi để rút ra những bài học kinh nghiệm cho một kỳ thi tới thành công hơn nữa.
NGƯT-PGS-TS Nguyễn Hồng Anh, Hiệu trưởng Trường ĐH Quy Nhơn, Chủ tịch Hội đồng thi liên tỉnh:
Kỳ thi đã kết thúc tốt đẹp, đảm bảo đúng quy chế của Bộ GD&ĐT, an toàn và nghiêm túc (chỉ có 16 thí sinh vi phạm quy chế). Có được điều này, ngoài nỗ lực của Hội đồng thi liên tỉnh còn nhờ sự hỗ trợ, phối hợp tận tình, chu đáo, hiệu quả của UBND tỉnh và các sở, ngành của tỉnh.
Một nét mới và cũng là thuận lợi rất lớn trong công tác tổ chức kỳ thi THPT Quốc gia 2015 là Bộ GD&ĐT đã ứng dụng công nghệ thông tin để quản trị dữ liệu của kỳ thi. Theo đó, công tác liên hệ thông tin giữa cụm thi và Bộ GD&ĐT rất kịp thời. Đặc biệt việc chỉnh sửa, bổ sung thông tin chưa chính xác cho thí sinh rất nhanh chóng và hiệu quả.
Liên quan đến việc chấm bài thi, Trường ĐH Quy Nhơn sẽ phối hợp chặt chẽ với Sở GD&ĐT Bình Định và Sở GD&ĐT Quảng Ngãi trong huy động lực lượng giảng viên, giáo viên các trường phổ thông thực hiện nhiệm vụ quan trọng này. Việc chấm thi sẽ diễn ra theo đúng quy chế của Bộ GD&ĐT, tạo sự khách quan, công bằng, giúp thí sinh có được kết quả xứng đáng để xét tốt nghiệp THPT và xét tuyển vào trường ĐH, CĐ.
Ông Trần Đức Minh, Giám đốc Sở GD&ĐT, chủ trì cụm thi địa phương:
Cụm thi địa phương cũng đã kết thúc kỳ thi rất tốt đẹp, không có thí sinh nào vi phạm quy chế. Trước khi kỳ thi diễn ra, thực tế đã có không ít thí sinh băn khoăn về việc có thể thi ở cụm địa phương sẽ dễ đậu hơn cụm thi liên tỉnh.
Thế nhưng, những gì đã diễn ra cho thấy, cả hai cụm thi đều được tổ chức theo khuôn khổ một quy chế, một quy trình giống nhau, có sự tham gia của giảng viên trường đại học và giáo viên THPT trong mọi khâu. Việc này đã đảm bảo tính công bằng, nghiêm túc như nhau ở hai cụm thi.
N.T
NGỌC TÚ
Thí sinh khăn gói rời Bình Ðịnh
Sau khi hoàn thành xong môn thi Sinh học - môn thi khép lại mùa thi THPT Quốc gia 2015 - nhiều thí sinh và người nhà vội vã khăn gói rời Bình Ðịnh.
Khác với vẻ nhộn nhịp, đông đúc của những ngày thi đầu tiên, TP Quy Nhơn trở nên vắng vẻ hơn vào cuối ngày 4.7. Nhiều cung đường dẫn về các điểm thi đã thưa thớt xe cộ; khách sạn, nhà nghỉ, nhà trọ xung quanh các điểm thi, cụm thi cũng trở nên yên ắng.
Chiều 4.7, trước điểm Trường THCS thị trấn Tuy Phước (huyện Tuy Phước), mẹ con chị Phạm Thu Cúc, 52 tuổi, quê huyện Mộ Ðức, tỉnh Quảng Ngãi đứng đợi taxi đến ga Diêu Trì mua vé về nhà. Chia sẻ về kết quả thi của con, chị Cúc cười lớn, bảo: “Chẳng biết nói sao, con nó nói thi cũng được, mình nghe vậy. Thấy con cố gắng hết sức là mình vui rồi”.
Theo ghi nhận chúng tôi, Bến xe khách Trung tâm Quy Nhơn và ga Diêu Trì là nơi đông đúc nhất thời điểm này. Trong lúc chờ tàu, xe, vài thí sinh tranh thủ xem gợi ý đáp án trên mạng hoặc ăn bánh, uống sữa chống đói. Những ngày thi cử đầy áp lực, thời tiết nắng nóng dường như đã làm nhiều bạn kiệt sức. Không ít gương mặt lộ rõ vẻ mệt mỏi, ủ rũ. Dù thế, chuyến về quê vẫn mang ý nghĩ nghỉ ngơi, giải tỏa mọi căng thẳng.
HẠNH NHI