Tây Sơn: Nhiều diện tích lúa, mì thiếu nước
Ðến nay, hầu hết các ao hồ thủy lợi trên địa bàn huyện Tây Sơn đều nằm ở mực nước chết. Trước tình hình này, UBND huyện Tây Sơn chỉ đạo các địa phương ưu tiên lượng nước còn lại phục vụ nước uống cho gia súc.
Hiện 4.400 ha lúa Hè Thu ở Tây Sơn đang bước vào giai đoạn đẻ nhánh đến làm đòng, trỗ. Tuy nhiên, nắng hạn kéo dài đã làm nhiều diện tích lúa
thiếu nước tưới. Theo thống kê của Phòng NN-PTNT huyện, có khoảng 800 ha lúa đang bị thiếu nước trầm trọng, trong đó có 26,5 ha đã bị mất trắng. Đối với các diện tích lúa hưởng nước tự chảy từ đập dâng, Trạm quản lý Thủy nông huyện tăng cường khơi thông cống rãnh, điều chỉnh lịch cấp nước phù hợp để phục vụ cấp thời cho những diện tích lâu ngày chưa có đợt tưới.
Vụ Hè năm nay xã Tây Thuận đưa vào gieo sạ 190 ha lúa. Mặc dù xã đã xây dựng phương án phòng chống hạn, bảo dưỡng, duy tu 2 trạm bơm cấp 1, cấp 2 do HTX quản lý, có kế hoạch khoan giếng, nạo vét kênh mương để lấy nước cứu lúa, song khoảng 100 ha có nguy cơ thiếu nước tưới. Ở xã Tây Giang cũng có 100 ha/170 ha lúa Hè Thu đang bị thiếu nước nghiêm trọng, tập trung ở cánh đồng Tre và đồng Sạ, khả năng giảm năng suất cuối vụ.
Không chỉ cây lúa, các loại cây trồng cạn như mía, mì, đậu đỗ đều bị thiếu nước nghiêm trọng. Nhiều diện tích mì ở các xã: Tây Thuận, Bình Tân, Bình Thuận đang bị khô héo, ảnh hưởng năng suất cuối vụ. Ông Nguyễn Tiến Dũng, Phó Chủ tịch UBND xã Bình Thuận, cho biết: “530 ha mì trên địa bàn xã đã vào giai đoạn làm cỏ, bón phân đợt 2; nhưng nắng hạn đã làm khoảng 200 ha mì bị cháy lá gốc, khả năng không thể cho thu hoạch nên bà con nông dân chưa thể đầu tư làm cỏ, bón phân cho cây mì”.
Trước tình hình nắng nóng diễn biến phức tạp, huyện Tây Sơn đã chỉ đạo người dân không được bơm tát nguồn nước còn lại ở các ao hồ tưới cho cây trồng, để ưu tiên nguồn nước uống cho gia súc. Các địa phương và các HTX vận động người dân tận dụng các giếng khoan, khai thác triệt để các nguồn nước..., điều tiết nước tưới hợp lý và tiết kiệm tối đa, hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại do nắng hạn gây ra trong vụ Hè Thu năm nay.
NGỌC HÀ