Tập trung bảo vệ cây trồng vụ Hè Thu, chuẩn bị các điều kiện cần thiết để sản xuất vụ Mùa
(BĐ) - Ngày 6.7, tại TP Quy Nhơn, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà đã chủ trì hội nghị sơ kết vụ Hè Thu (HT) và triển khai kế hoạch, giải pháp sản xuất vụ Mùa năm 2015.
Theo Sở NN-PTNT, vụ HT năm nay, sản xuất nông nghiệp bị ảnh hưởng bởi thời tiết nắng hạn kéo dài. Đến nay, toàn tỉnh đã gieo sạ 42.455,7 ha lúa, trong đó có 6.395 ha cây trồng bị hạn. Dự kiến đến nửa đầu tháng 7, diện tích lúa bị hạn sẽ tăng lên 7.199 ha. Trên lĩnh vực lâm nghiệp, đáng lo ngại là tình trạng cháy rừng, phá rừng còn diễn phức tạp; nhiều diện tích rừng trồng bị chết do nắng hạn. Từ đầu năm đến nay, trên địa bàn tỉnh đã xảy ra 14 vụ cháy rừng gây thiệt hại 93,05 ha rừng. Lĩnh vực nuôi trồng thủy sản, cũng ít nhiều bị ảnh hưởng do nắng hạn. Đến nay, nông dân trong tỉnh đã sử dụng trên 1.869 ha mặt nước nuôi tôm, chiếm 84,1% diện tích mặt nước hiện có, trong đó có 32,49 ha bị dịch bệnh, tăng 0,3%. Lĩnh vực chăn nuôi đạt kết quả khả quan khi đàn bò, heo và gia cầm vẫn duy trì và phát triển; sản lượng thịt hơi xuất chuồng trong 6 tháng đầu năm đạt trên 80.163 tấn, tăng 106,9 % so với cùng kỳ năm trước.
Vụ Mùa năm nay, tỉnh ta có kế hoạch sản xuất 16.500 ha lúa, 4.000 ha bắp, 600 ha đậu phụng, 4.750 ha rau đậu các loại; bên cạnh đó, duy trì và phát triển đàn gia súc, gia cầm gắn với bảo vệ môi trường và đảm bảo an toàn dịch bệnh. Tỉnh cũng tập trung chỉ đạo công tác quản lý bảo vệ, phòng cháy chữa cháy rừng đi đôi với phát triển rừng. Trên lĩnh vực khai thác, nuôi trồng, chế biến thủy sản, sẽ chỉ đạo phát triển nuôi trồng thủy sản nước mặn, nước lợ, nước ngọt trên cơ sở kiểm tra, chỉ đạo, hướng dẫn chuẩn bị nuôi trồng thủy sản vụ 2; bảo đảm cả về diện tích, năng suất, chất lượng và hiệu quả sản xuất. Đồng thời, tiếp tục triển khai Quyết định 48 và Nghị định 67 của Chính phủ về một số chính sách phát triển thủy sản; triển khai Dự án khai thác, thu mua chế biến cá ngừ đại dương sang Nhật Bản.
Phát biểu tại hội nghị, lãnh đạo các địa phương đều bày tỏ lo ngại về tình hình nắng hạn ảnh hưởng đến đời sống, sản xuất của nhân dân và đề nghị tỉnh hỗ trợ thêm kinh phí để chống hạn. Về sản xuất vụ Mùa, các địa phương đều đã xây dựng kế hoạch và giải pháp cụ thể để thực hiện.
Phát biểu ý kiến chỉ đạo tại hội nghị, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà yêu cầu ngành Nông nghiệp, chính quyền các địa phương cần tập trung thực hiện các biện pháp chống hạn; trong đó ưu tiên nguồn nước sinh hoạt cho người và gia súc. Bên cạnh đó, khoanh vùng diện tích các loại cây trồng, khu vực nào có thể cứu được thì tập trung nguồn nước cho vùng đó. Các địa phương không để dân khoan, đóng giếng ào ạt để lấy nước ngầm phục vụ sản xuất vì làm vậy sẽ dẫn đến thiếu hụt nguồn nước ngọt cho người và gia súc.
Đối với sản xuất vụ Mùa, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà chỉ đạo ngành chức năng và chính quyền các cấp phải xác định lại nguồn nước hiện có, trên cơ sở đó xây dựng kế hoạch sản xuất phù hợp. Trong tình thiếu nước như hiện nay, các địa phương đẩy mạnh thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng. Bên cạnh đó, phát triển chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản gắn với phòng chống dịch bệnh. Trên lĩnh vực lâm nghiệp, cần tăng cường hơn nữa công tác quản lý chăm sóc rừng trồng và phòng cháy chữa cháy rừng…
T.SỸ