Trao giấy chứng nhận đầu tư Dự án Khu Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound Việt Nam tại Bình Định
Sáng nay (7.7), Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh đã chính thức trao giấy chứng nhận đầu tư Dự án Khu Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound Việt Nam tại Bình Định cho Công ty cổ phần Tư vấn và Đầu tư Pegasus Bình Định, Tập đoàn Giáo dục KinderWorld (Singapore).
Tham dự lễ trao giấy chứng nhận có ông Hồ Quốc Dũng - Chủ tịch UBND tỉnh, ông Ricky Tan - Chủ tịch Tập đoàn Giáo dục KinderWorld, ông Nicholas Conceicao - Giám đốc Trường Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound Singapore; cùng lãnh đạo các sở, ban, ngành của tỉnh và đại diện của Outward Bound Singapore.
Với tổng diện tích 60,3ha, dự án Trường Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound Việt Nam sẽ được xây dựng tại khu du lịch Tân Thanh (xã Cát Hải, huyện Phù Cát), thuộc Khu kinh tế Nhơn Hội. Dự án có tổng vốn hơn 210 tỉ đồng (tương đương 10 triệu USD).
Khu Giáo dục Kỹ năng sống khuyến khích học viên khám phá và vượt qua giới hạn của bản thân thông qua các thử thách tại nhiều môi trường mới lạ. Các chương trình rèn luyện cũng được thiết kế nhằm khơi dậy tinh thần trách nhiệm của học viên về cộng đồng, văn hóa, xã hội, đặc biệt là đối với thế hệ trẻ. Dự án tại Bình Định được phát triển toàn diện khi kết hợp với khu du lịch sinh thái và chăm sóc sức khỏe nhằm cung cấp dịch vụ hoàn thiện cho khách hàng là các gia đình cũng như các tổ chức doanh nghiệp. Theo đó, dự án sẽ cung cấp các chương trình đào tạo phát triển kỹ năng sống theo tiêu chuẩn quốc tế được công nhận và kiểm soát của Tổ chức Outward Bound quốc tế cho học sinh, sinh viên, cán bộ, công nhân viên và chuyên gia… Đồng thời, cung cấp các dịch vụ hỗ trợ triển khai các khóa đào tạo như dịch vụ nhà ở nhằm đáp ứng nhu cầu lưu trú của học viên, giáo viên, chuyên gia; dịch vụ y tế, chăm sóc sức khỏe, dịch vụ ăn uống, nghỉ ngơi, giải trí…
Đại diện chủ đầu tư cho biết, dự án sẽ được triển khai thực hiện với 3 giai đoạn. Trong vòng 6 tháng kể từ ngày hoàn thành xây dựng các hạng mục hạ tầng kỹ thuật của dự án, sẽ khởi công xây dựng giai đoạn I là khu giáo dục kỹ năng sống Outward Bound Việt Nam và cơ sở hạ tầng phụ trợ. Trong 24 tháng kể từ ngày giai đoạn I đi vào hoạt động sẽ khởi công giai đoạn II là phân khu 1, khu nhà ở lưu trú dành cho học viên, giáo viên, phụ huynh, cán bộ, chuyên gia và cơ sở hạ tầng phụ trợ. Giai đoạn III được tiến hành ngay sau đó với phân khu 2, khu nhà ở lưu trú dành cho học viên, giáo viên, phụ huynh, cán bộ, chuyên gia và cơ sở hạ tầng phụ trợ.
Phát biểu tại lễ trao giấy chứng nhận đầu tư, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng hoan nghênh sự hợp tác tích cực của Tập đoàn Giáo dục KinderWorld và cá nhân ông Ricky Tan - Chủ tịch Tập đoàn - để xúc tiến nhanh Dự án Khu Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound Việt Nam tại Bình Định. Đây là bước khởi đầu quan trọng cho các bước tiếp theo để dự án Khu Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound tại Bình Định sớm đi vào hiện thực.
Ông Hồ Quốc Dũng cho rằng, dù tổng mức đầu tư của dự án không lớn so với một số dự án đang được khởi động tại Bình Định, nhưng Khu Giáo dục Kỹ năng sống Outward Bound có ý nghĩa đặc biệt đối với Bình Định nói riêng và Việt Nam nói chung, nhất là trên lĩnh vực đào tạo kỹ năng cho thế hệ trẻ. Chủ tịch UBND tỉnh cam kết Bình Định sẽ hỗ trợ các chính sách tốt nhất để dự án được triển khai đầu tư thuận lợi và đúng tiến độ.
Tập đoàn Giáo dục Quốc tế KinderWorld được thành lập tại Singapore từ năm 1986, bắt đầu đầu tư vào Việt Nam từ năm 2000 với nhiều dự án trường học quốc tế tại các thành phố lớn như Hà Nội, TP Hồ Chí Minh, Đà Nẵng, Bình Dương, Khánh Hòa, Bà Rịa - Vũng Tàu.
Chương trình giáo dục kỹ năng sống Outward Bound được biết đến rộng rãi tại 34 quốc gia trên thế giới với mục đích trang bị những kỹ năng phát triển cá nhân, làm việc theo nhóm, kỹ năng lãnh đạo và kỹ năng sinh tồn.
THU HIỀN