Từ 10.7.2015: Phân cấp phê duyệt dự án đầu tư cho chủ tịch UBND cấp huyện, cấp xã
(BĐ) - Từ ngày 10.7.2015, chủ tịch UBND cấp huyện, cấp xã được quyết định phê duyệt dự án đầu tư xây dựng nhóm B, C sử dụng toàn bộ vốn cân đối ngân sách địa phương; vốn từ nguồn thu để lại cho đầu tư xây dựng nhưng chưa đưa vào cân đối ngân sách địa phương thuộc thẩm quyền HĐND cấp huyện, cấp xã quyết định.
Đối với dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước do tỉnh quản lý (chiếm dưới 30% tổng mức đầu tư, đã được UBND tỉnh quyết định chủ trương đầu tư, thẩm định và phần vốn đối ứng của cấp huyện có trong danh mục phân bổ vốn) phân cấp theo từng địa phương. Cụ thể: chủ tịch UBND TP Quy Nhơn phê duyệt dự án từ 15 tỉ đồng trở xuống; 12 tỉ đồng trở xuống đối với An Nhơn, Hoài Nhơn; 10 tỉ đồng trở xuống đối với Phù Mỹ, Phù Cát, Tuy Phước; 8 tỉ đồng trở xuống đối với Tây Sơn, Hoài Ân; 5 tỉ đồng trở xuống đối với Vân Canh, Vĩnh Thạnh và An Lão. Chủ tịch UBND cấp xã phê duyệt dự án đầu tư từ 3 tỉ đồng trở xuống (trừ chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới). Đối với dự án đầu tư theo Nghị quyết 30a, vốn Chương trình 134, 135, chủ tịch UBND cấp huyện phê duyệt dự án từ 5 tỉ đồng trở xuống.
UBND tỉnh cũng ủy quyền phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư, báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình cho giám đốc các sở, ngành với dự án từ 10 tỉ đồng trở xuống; và 5 tỉ đồng trở xuống với dự án sử dụng vốn khắc phục lũ lụt, thiên tai. Trưởng ban Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh phê duyệt các dự án nhóm B, C sử dụng vốn ngân sách, đầu tư xây dựng tại Khu kinh tế Nhơn Hội, các khu công nghiệp, một số cụm công nghiệp, một số khu chức năng đặc thù và dự án do tỉnh giao. Đồng thời, cụ thể thẩm quyền thẩm định dự án, thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật, bản vẽ thi công và dự toán xây dựng đối với các dự án đầu tư…
Quy định này áp dụng đối với các cơ quan, tổ chức và cá nhân tham gia hoạt động đầu tư xây dựng công trình trên địa bàn tỉnh.
MAI HOÀNG