Lão nông sản xuất giỏi
Đó là cụ Trần Văn Mỹ (79 tuổi), ở thôn Thọ Tân Nam, xã Nhơn Tân (thị xã An Nhơn). Tuy đã cao tuổi, song trông cụ vẫn còn nhanh nhẹn, khỏe khoắn. Cụ nuôi đàn bò 17 con, trong đó có 10 con bò lai sinh sản, mỗi năm thu nhập hàng chục triệu đồng.
Cụ Mỹ kể: Năm 1976 tui là người đầu tiên đưa gia đình vào sinh sống tại khu kinh tế mới Thọ Tân Nam. Thời đó rừng núi hoang vu, giao thông đi lại khó khăn. Đến năm 1978, hồ Núi Một được xây dựng hoàn thành, đường sá thông thương, ruộng đồng được tưới mát, bà con làm nông nghiệp, chăn nuôi, trồng rừng mới có của ăn, của để. Riêng tui chọn con bò làm vật nuôi chính, nhưng trước đây chỉ nuôi bò sẻ địa phương bán giá không cao, thu nhập thấp. Khoảng chục năm trở lại đây tui chuyển sang nuôi bò lai, bán được giá, năm nào cũng xuất bán 7 bê lai, giá hiện nay 13 triệu đồng/con, thu nhập trên 90 triệu đồng.
Cụ Trần Văn Mỹ đang cho bò ăn. Ảnh: XUÂN THỨC
Theo cụ Mỹ, nuôi bò ở đây rất thuận lợi, các bãi dưới chân núi và bìa rừng thuận tiện cho việc chăn thả tự nhiên. Mùa mưa thì dự trữ rơm rạ sẵn có qua thu hoạch ruộng lúa nên bò lúc nào cũng được ăn no. Để đàn bò phát triển tốt, tránh dịch bệnh, cụ liên hệ thú y tiêm phòng định kỳ, kết hợp vệ sinh chuồng trại sạch sẽ hàng ngày nên đàn bò luôn khỏe mạnh.
Nhiều hộ học tập cách làm của cụ Mỹ, hiện trong thôn có đến 70% số hộ nuôi bò lai với tổng đàn cả ngàn con. Ngoài nuôi bò, cụ còn trồng 2 ha rừng keo lai và làm 2 mẫu ruộng lúa. Không những làm kinh tế giỏi, cụ Trần Văn Mỹ còn tích cực tham gia sinh hoạt Chi hội Người cao tuổi thôn; gia đình cụ sống mẫu mực, đoàn kết, hòa thuận, nhiều năm liền đạt gia đình văn hóa.
XUÂN THỨC