Điện gió Bạc Liêu, Tổ máy số 2 Thủy điện Bản Chát hòa lưới điện quốc gia
Sau hơn 30 tháng thi công, ngày 29.5, Tổng Công ty Điện lực Việt Nam (EVN) và Công ty TNHH XD-TN-DL Công Lý (chủ đầu tư công trình điện gió Bạc Liêu) đã tổ chức lễ hòa vào lưới điện quốc gia giai đoạn I của công trình, với 10 tua-bin điện gió công suất 16MW.
Dự án nhà máy điện gió Bạc Liêu gồm 62 trụ tua-bin được triển khai xây dựng với diện tích 500 ha trên thềm lục địa ven biển Bạc Liêu. Tổng công suất thiết kế 99,2 MW, điện năng sản xuất 310 triệu kWh/năm; mỗi tua-bin gió cho 1,6MW, phù hợp với chế độ gió cấp 3 ở Bạc Liêu, do GE Wind Energy Hoa Kỳ cung cấp. Giai đoạn I được khởi công từ tháng 9.2010 đến tháng 5.2013 hoàn thành 10 tua-bin và đến nay đã đủ điều kiện an toàn để vào hòa lưới điện quốc gia.
Nhân lễ hòa điện lưới quốc gia, Công ty Công Lý cũng kiến nghị Chính phủ, các bộ ngành Trung ương tiếp tục quan tâm nâng quy mô công suất lên 4 lần, từ 99,2MW lên 480MW với 300 tua-bin gió để Bạc Liêu trở thành trung tâm năng lượng sạch của khu vực ĐBSCL và cả nước.
Cùng ngày, Tổ máy số 2 của Dự án thủy điện Bản Chát (Dự án có tổng mức vốn là 9.198,143 tỷ đồng, do Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) là chủ đầu tư) đã phát điện, hoà vào lưới điện Quốc gia.
Dự án thủy điện Bản Chát nằm trên sông Nậm Mu thuộc địa phận huyện Than Uyên và Tân Uyên của tỉnh Lai Châu. Nhiệm vụ chính của Dự án là cung cấp điện lên lưới điện Quốc gia với tổng công suất thiết kế là 220MW (2x110MW), sản lượng điện trung bình hàng năm là 769,7 triệu kWh (ngoài ra gia tăng cho thủy điện Hòa Bình và thủy điện Sơn La là 388,4 triệu kWh).
EVN cho rằng, việc hòa đồng bộ tổ máy số 2 Nhà máy Thủy điện Bản Chát vào lưới điện quốc gia ở thời điểm này có ý nghĩa quan trọng, bổ sung kịp thời công suất cho hệ thống điện Quốc gia vào cuối mùa khô 2013, đồng thời bổ sung nguồn nước cho sông Đà, đáp ứng nhu cầu điện và nước rất lớn trong những ngày nắng nóng của mùa hè năm 2013.
. Theo SGGPO, VOV