Kỷ niệm 65 năm truyền thống lực lượng TNXP Việt Nam (15.7.1950 - 15.7.2015):
Nghĩa tình đồng đội thanh niên xung phong
Không chỉ kiên cường trong chiến đấu, lớp lớp cựu thanh niên xung phong (TNXP) trong thời bình lại dồn tâm huyết cho các hoạt động tình nghĩa, tìm kiếm liệt sĩ, vận động xây nhà cho đồng đội… 10 năm qua, từ Ban liên lạc đến khi thành lập Hội Cựu TNXP tỉnh, Hội đã có những việc làm thắm tình đồng đội.
Những năm qua, Hội Cựu TNXP tỉnh được Thủ tướng Chính phủ tặng bằng khen, Trung ương Hội tặng cờ thi đua xuất sắc... vì những hoạt động tích cực, trong đó nổi bật là việc tìm kiếm, quy tập hài cốt đồng đội là liệt sĩ trong muôn vàn khó khăn.
Nỗ lực tìm kiếm đồng đội
Mới đây, nhờ thông tin của đồng đội, Hội Cựu TNXP tỉnh đã tìm thấy mộ của liệt sĩ TNXP Hồ Sĩ Lê (quê Đập Đá, An Nhơn), hy sinh tại huyện Cai Lậy, Tiền Giang và cùng người thân liệt sĩ vào tận nơi, cất bốc hài cốt đưa về quê nhà. Thời gian trước đó, Hội cũng đã tổ chức tìm được hài cốt của 3 liệt sĩ TNXP là liệt sĩ Nguyễn Khánh Phụng (quê Hoài Ân), Chính trị viên Tổng đội TNXP; liệt sĩ Trần Văn Cừ và Cao Thị Hận (quê Hoài Nhơn).
“Nhờ những đóng góp, sự nỗ lực của hội cựu TNXP các huyện, thị, thành phố và đông đảo hội viên, hoạt động của tổ chức hội cựu TNXP các cấp trong tỉnh ngày càng thiết thực”
Ngoài ra, nhiều cá nhân cựu TNXP cũng nặng tình đồng đội, tích cực tham gia công tác này. Cựu TNXP Lê Xuân Hải (ở Hoài Hảo, Hoài Nhơn) đã về chiến trường xưa ở xã An Hưng, huyện An Lão thuê người dẫn đường vượt sông, vào sâu trong núi tìm bằng được mộ liệt sĩ TNXP Lê Minh Viện (quê Thụy Văn, Thái Thụy, Thái Bình) đưa về an táng tại nghĩa trang liệt sĩ quê nhà. Đặc biệt, TNXP Trần Đình Tạo, Nguyễn Thị Hồng Nga, cùng là Phó Chủ tịch Hội TNXP tỉnh, đã không ngại tuổi cao, sức yếu, cố gắng tham gia mọi cuộc tìm kiếm, quy tập mộ đồng đội là liệt sĩ. Có những TNXP như ông Đường Anh Triết (TP Quy Nhơn) không thể góp sức trong các cuộc tìm kiếm thì góp tiền để đồng đội đi tìm và cất bốc 18 hài cốt liệt sĩ TNXP hy sinh ở Gia Lai, Kon Tum, biên giới Việt Lào...
Ông Trần Đình Tạo bùi ngùi chia sẻ: “40 năm trôi qua, trong số nhiều đồng đội hy sinh, mới chỉ một số người trở về quê nhà, còn lại nằm đâu đó trong rừng sâu, chẳng biết bao giờ mới tìm lại được. Thế hệ chúng tôi đã già, có người ngoài 80 tuổi, chỉ mong còn sức khỏe, nỗ lực để tìm kiếm đưa càng nhiều đồng đội về với gia đình, quê hương”.
Hỗ trợ nhau vươn lên
Hiện toàn tỉnh có 11/11 huyện, thị xã, thành phố và 65/159 xã, phường, thị trấn có tổ chức Hội Cựu TNXP, với hơn 3.600 cựu TNXP các thế hệ tham gia sinh hoạt. 10 năm qua, Hội Cựu TNXP tỉnh đã huy động được sự hỗ trợ, đóng góp của các cơ quan, đoàn thể các địa phương để xây dựng và trao tặng trên 40 ngôi nhà “Nghĩa tình đồng đội” với tổng kinh phí gần 2 tỉ đồng. Hàng trăm hội viên cựu TNXP có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn cũng nhận được sổ tiết kiệm, quà với tổng trị giá trên 500 triệu đồng.
Bên cạnh đó, các cựu TNXP cũng nỗ lực phát triển kinh tế, hỗ trợ đồng đội vượt qua khó khăn. Điển hình như ông Hoàng Cảnh, quê xã Hoài Mỹ, huyện Hoài Nhơn, công tác và nghỉ hưu tại TP Hồ Chí Minh, hàng năm đều dành dụm tiền mua 10 suất quà tặng cho cựu TNXP có hoàn cảnh khó khăn; xây tặng 2 nhà nghĩa tình đồng đội với số tiền 70 triệu đồng; giúp đỡ đột xuất cho đồng đội chữa bệnh. Hay ông Vũ Hiệu (Hoài Châu Bắc, Hoài Nhơn), ông Võ Thanh Xuân (xã Hoài Thanh Tây, Hoài Nhơn), bà Võ Thị Kim Thiện (thị trấn Tuy Phước, huyện Tuy Phước)... là những điển hình trong việc vận động, đóng góp hỗ trợ kịp thời giúp cựu TNXP gặp khó khăn hoặc bị bệnh hiểm nghèo vươn lên trong cuộc sống. Trong đó, bà Võ Thị Kim Thiện đã vận động xin kinh phí tổ chức đưa 30 cựu TNXP ở huyện Vân Canh đi tham quan các tỉnh phía Bắc, là một tấm gương hết lòng vì đồng đội.
Nhờ những đóng góp, sự nỗ lực của hội cựu TNXP các huyện, thị, thành phố và đông đảo hội viên, hoạt động của tổ chức hội cựu TNXP các cấp trong tỉnh ngày càng thiết thực. Ông Võ Văn Chiến, Chủ tịch Hội Cựu TNXP tỉnh, cho biết: “Thời gian tới, Hội phối hợp với các cơ quan chức năng hoàn thành về cơ bản việc giải quyết chế độ chính sách đối với TNXP đã hoàn thành nhiệm vụ trong kháng chiến; đồng thời tiếp tục giúp hội viên vượt khó vươn lên và chăm sóc giúp đỡ lẫn nhau. Đặc biệt, chúng tôi đã và đang thực hiện cuộc vận động “Cựu TNXP nguyện nêu gương sáng làm theo lời dạy và tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” bằng những việc làm thiết thực nhất”.
HẢI YẾN