Chỗ dựa cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn
Thành lập từ năm 1994 với tên gọi Quỹ “Vì trẻ em” sau này đổi thành Quỹ BTTE tỉnh. Trong những năm qua, Quỹ đã làm tốt nhiệm vụ tổ chức vận động, thu nhận, quản lý và sử dụng các nguồn lực về tài chính, vật chất nhằm góp phần thực hiện các mục tiêu về bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em trong toàn tỉnh.
Tặng quà cho trẻ em nhân Ngày Quốc tế thiếu nhi 1.6.2015.
Đến với trẻ em khó khăn
Theo bà Nguyễn Thị Phượng, Trưởng phòng bảo vệ chăm sóc trẻ em tỉnh, những năm qua, dù nguồn kinh phí còn hạn chế nhưng Quỹ BTTE cũng đã nỗ lực tổ chức nhiều hoạt động cho trẻ em. Năm 2014, hơn 3,5 tỉ đồng đã được chi hỗ trợ trẻ em với 6.736 em hưởng lợi từ Quỹ. Đặc biệt, Quỹ BTTE tỉnh đã linh động vận động, hỗ trợ những trường hợp trẻ em khó khăn, giúp đỡ nhiều trường hợp trẻ em bị bệnh tim bẩm sinh, hỗ trợ đột xuất cho trẻ em bị tai nạn rủi ro.
Trong Tháng hành động vì trẻ em năm 2015 (từ 1 đến 30.6) với chủ đề “Lắng nghe trẻ em nói” từ nguồn quỹ huy động, Quỹ BTTE tỉnh đã mở 8 lớp dạy bơi cho 240 học sinh sống ở các vùng sông nước trong tỉnh. Nhân ngày Quốc tế thiếu nhi 1.6, Quỹ phối hợp với các cấp, các ngành tổ chức đi thăm và tặng 1.050 suất quà cho trẻ có hoàn cảnh đặc biệt trong tỉnh và các em đang được học tập, nuôi dưỡng tại các cơ sở bảo trợ xã hội, Làng trẻ em SOS Quy Nhơn và trẻ em đang được điều trị bệnh tại BVĐK tỉnh với tổng số tiền trên 200 triệu đồng.
Nhìn bé Hồ Thị Ánh Hân (9 tuổi) con gái chị Hồ Thị Tân (34 tuổi) ở xã Mỹ Thành, huyện Phù Mỹ đang vui chơi cùng các bạn hôm nay ít ai biết rằng cách đây 6 năm, cháu mắc bệnh tim (bloc nhĩ thất độ 3) nguy hiểm đến tính mạng. Ngày ấy với chi phí điều trị bệnh cho con quá lớn, trong khi gia đình chị Tân thuộc hộ nghèo của xã tưởng không có cơ hội chữa bệnh cho cháu. Khi biết được trường hợp khó khăn của gia đình, Quỹ BTTE tỉnh đã kịp thời hỗ trợ 60 triệu đồng, đưa bé vào bệnh viện Nhi Đồng 2 TP Hồ Chí Minh lắp máy trợ tim năm 2013. “Sau khi đặt máy cháu khỏe mạnh chơi đùa, với tôi đấy như một phép màu”, chị Tân cảm động nhớ lại.
Trẻ em đang vẽ ước mơ của mình tại Diễn đàn trẻ em 2015.
Cộng đồng cùng chung tay
Đồng hành cùng Quỹ BTTE tỉnh, trong các năm qua có nhiều doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân quan tâm đến sự phát triển của trẻ em. Riêng Tháng hành động trẻ em vừa qua, Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh đã tặng gần 500 suất quà (trị giá 350 ngàn đồng/suất) bao gồm sữa, bánh kẹo, bút, vở và tiền mặt... cho thiếu nhi, nhi đồng có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn tỉnh, nhất là thiếu nhi miền núi, xã đảo. Các cơ quan, đơn vị có nhiều hoạt động thiết thực như: Đoàn Trường Cao đẳng Bình Định tổ chức thăm, tặng quà cho các em nhỏ tại Làng trẻ em SOS Quy Nhơn; Trung tâm Bảo trợ xã hội Đồng Tâm tặng quà các em thiếu nhi là con của cán bộ giáo viên, công nhân viên trong Nhà trường; Đoàn khối Doanh nghiệp tỉnh tổ chức Chương trình “Mùa hè yêu thương và chia sẻ cho trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn” tại phường Nguyễn Văn Cừ, TP Quy Nhơn... Nhiều năm nay, Ngân hàng TMCP Công thương Việt Nam chi nhánh Bình Định, Trung tâm Đào tạo Nghiệp vụ GTVT nhận đỡ đầu, nuôi dưỡng trẻ em khuyết tật nặng, trẻ em mồ côi không nơi nương tựa...
Bà Lê Thị Vinh Hương, Phó giám đốc Sở LĐ-TB&XH, Giám đốc Quỹ BTTE tỉnh, cho biết: Thời gian tới, Quỹ tiếp tục vận động các tổ chức, cá nhân trong và ngoài tỉnh chung tay hỗ trợ trong công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em, nhất là trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt, tạo cơ hội để các em phát triển bình thường, giúp các em có cuộc sống tốt đẹp hơn. Tăng cường hoạt động truyền thông, nâng cao hiệu quả vận động, trang bị kỹ năng tự bảo vệ bản thân cho trẻ em, tăng cường hỗ trợ trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt. Quỹ chú trọng đầu tư những suất học bổng dài hạn (5 triệu đồng/em/năm) hỗ trợ lâu dài để các em có hoàn cảnh khó khăn, trẻ em nghèo có thêm thuận lợi trong học tập.
Để trẻ em được sống trong hạnh phúc, được đến trường, được trang bị những kỹ năng để tự bảo vệ mình luôn là nỗi bận tâm của những người làm công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em. Những năm gần đây, số lượng học sinh bị chết do tai nạn thương tích, đặc biệt là do đuối nước ngày càng tăng cao. Ngay tại Diễn đàn trẻ em 2015 vừa tổ chức trong Tháng hành động vì trẻ em, lãnh đạo Quỹ đã lên tiếng kêu gọi xã hội, các cơ quan, đơn vị cần có hành động thiết thực để ngăn chặn tai nạn gây thương tích cho các em.
Toàn tỉnh hiện có gần 400 ngàn trẻ em, trong đó có tới 5.700 trẻ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn cần sự giúp đỡ. Để phần nào hỗ trợ, giải quyết các trường hợp khó khăn cho trẻ, Quỹ BTTE tỉnh đã tích cực vận động cộng đồng xã hội chung tay bảo vệ chăm sóc trẻ em. Với những hoạt động thiết thực hiệu quả, số tiền vận động hàng năm tăng lên; nếu năm 2012 Quỹ vận động hơn 2,5 tỉ đồng thì đến năm 2014, tổng số tiền thu được hơn 4,5 tỉ (kể cả tiền và hiện vật). Kết quả này không chỉ tạo thuận lợi cho hoạt động của Quỹ, mà qua đó cho thấy sự quan tâm của xã hội đến trẻ em ở các gia đình nghèo khó, hoàn cảnh khó khăn.
MỸ HẠ