Hội LHPN tỉnh huy động 8,6 tỉ đồng tiết kiệm “Làm theo lời Bác”
(BĐ) - Ngày 17.7, Hội LHPN tỉnh tổ chức sơ kết công tác Hội, phong trào phụ nữ 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2015.
Theo báo cáo, thực hiện Cuộc vận động “Làm theo lời Bác”, các cấp Hội huy động trên 8,6 tỉ đồng, nâng số dư tiết kiệm trên 54 tỉ đồng giúp cho gần 7.000 hội viên phụ nữ, hội viên nghèo được vay mượn phát triển kinh tế, ổn định gia đình. Ngoài ra, các cấp Hội còn duy trì 583 heo đất tiết kiệm, 347 hũ gạo tình thương, nồi cháo tình thương..., trích 1,6 tỉ đồng và hơn 7.600kg gạo giúp cho hơn 1.360 chị có hoàn cảnh khó khăn; tặng 28 sổ tiết kiệm cho các hội viên khó khăn... Ngoài ra, các cấp Hội chú trọng xây dựng các mô hình mới đặc biệt là các mô hình liên kết hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế; phát huy, tuyên truyền cách làm hay, sáng tạo và nhân rộng các điển hình phụ nữ, mô hình hoạt động hiệu quả trong thực hiện phong trào thi đua yêu nước và hoạt động công tác Hội.
Tại buổi sơ kết, Hội LHPN tỉnh đưa ra một số hạn chế như công tác tuyên truyền chưa được thường xuyên, liên tục, còn mang tính thời điểm. Hình thức hoạt động chú trọng bề nổi, ít quan tâm chiều sâu nên tỉ lệ hội viên tham gia sinh hoạt, học tập đạt thấp.
H.YẾN