Trung tâm Khuyến nông khuyến ngư: Thực hiện hơn 70% kế hoạch năm
Ngay từ đầu vụ Đông Xuân (ĐX), Trung tâm Khuyến nông khuyến ngư (KNKN) tỉnh đã phối hợp với các Trạm KN huyện, thị xã, thành phố và các đơn vị trực thuộc Sở NN-PTNT tập trung triển khai xây dựng các mô hình (MH) KNKN, tăng cường chuyển giao tiến bộ KHKT đến nông dân...
Đến hết tháng 6.2015, tổng giá trị thực hiện các chương trình KNKN ước đạt hơn 70% kinh phí KN năm 2015; hầu hết các MH đã được triển khai theo đúng tiến độ đề ra. Trong lĩnh vực trồng trọt đã triển khai 8 loại MH, với 20 điểm trình diễn; lĩnh vực chăn nuôi triển khai 5 MH - 17 điểm trình diễn; khuyến ngư 3 MH - 7 điểm trình diễn.
MH khảo nghiệm giống lúa tại xã Hoài Mỹ - Hoài Nhơn, thực hiện ở vụ ĐX 2014-2015. Ảnh: P.T.SƠN
Hầu hết các MH thuộc lĩnh vực trồng trọt được triển khai trong vụ ĐX và Hè Thu, đến nay đã cơ bản hoàn thành và đều đạt kết quả tốt. Các MH được đánh giá có hiệu quả cao là: MH sử dụng thuốc sinh học Biorat diệt chuột ở vụ ĐX tại 11 huyện-thị xã, thành phố, tổng lượng thuốc đã cấp hỗ trợ cho các địa phương là 18.210 kg, tổng diện tích lúa được xử lý diệt chuột bằng thuốc sinh học Biorat toàn tỉnh đạt 7.188 ha (chiếm hơn 16% diện tích lúa vụ ĐX); góp phần tăng lợi nhuận hơn 44,7 tỉ đồng. MH liên kết sản xuất thâm canh đậu phụng theo chuỗi gắn với bao tiêu sản phẩm có diện tích 50 ha tại huyện Phù Cát đạt hiệu quả cao, thu lãi từ 47 triệu - 68,5 triệu đồng/ha, cao hơn ruộng ngoài mô hình trên 12,33 triệu đồng/ha. Các MH sản xuất khảo nghiệm giống lúa mới; trồng thâm canh đậu phụng, bắp lai, mè trên đất lúa chuyển đổi đều đạt kết quả tốt và có khả năng nhân rộng.
Trong lĩnh vực chăn nuôi và khuyến ngư, các MH được triển khai đúng tiến độ và yêu cầu đề ra, bước đầu đạt kết quả tốt. MH chuyển giao tiến bộ kỹ thuật mới nuôi gà, nuôi heo trên nền đệm lót sinh học (MH nuôi heo triển khai tại Quy Nhơn, An Nhơn, Phù Cát, Tây Sơn; MH nuôi gà tại Tuy Phước, An Nhơn, Phù Cát, Tây Sơn, Vân Canh, Hoài Nhơn) đạt hiệu quả kinh tế cao, giảm ô nhiễm môi trường. Thực hiện chủ trương xây dựng cánh đồng mẫu lớn của tỉnh ở vụ ĐX, lực lượng KNKN tỉnh, huyện và cơ sở đã đóng vai trò quan trọng trong chỉ đạo sản xuất, hướng dẫn các biện pháp kỹ thuật cho nông dân, góp phần quan trọng trong thành công của chương trình này.
Trong những tháng còn lại của năm 2015, Trung tâm KNKN tiếp tục tập trung thực hiện tốt các MH còn lại theo kế hoạch. Xây dựng kế hoạch KNKN năm 2016 theo hướng đáp ứng tốt yêu cầu phát triển KT-XH chủ yếu của địa phương, đảm bảo thực hiện tốt các chương trình mục tiêu trọng điểm của tỉnh; chủ yếu phát triển các loại cây trồng vật nuôi chủ lực, theo hướng sản xuất hàng hóa, có giá trị gia tăng cao, có tính bền vững, đáp ứng yêu cầu, chủ trương thực hiện tái cơ cấu ngành nông nghiệp, phát triển nông nghiệp hiện đại với công nghệ cao.
PHAN THANH SƠN