Tuy Phước: Nỗ lực phát triển hệ thống giao thông
Xác định vai trò quan trọng của giao thông đối với phát triển KT-XH, những năm qua huyện Tuy Phước đã nỗ lực xây dựng, nâng cấp, bê tông hóa hệ thống giao thông trên địa bàn và đã đạt được kết quả tích cực.
Năm 2011, cùng với việc hoàn thiện tuyến đường huyện dài gần 12 km đảm bảo giao thông thông suốt từ xã Phước Quang đến thị trấn Tuy Phước, cầu Tuân Lễ trên tuyến đường này (dài 181m, bắc qua sông Côn, kinh phí xây dựng hơn 10 tỉ đồng) được xây dựng xong, người dân Phước Quang ở phía bắc cầu đã có thể qua bờ nam (xã Phước Hiệp) nhanh chóng, ước mơ bao đời của người dân nơi đây đã thành hiện thực. Từ 2010 đến nay, hàng chục cây cầu tiếp tục được xây dựng, trong đó nhiều cầu có vai trò quan trọng trong hệ thống giao thông của huyện, như cầu Vạn trên tuyến đường Gò Bồi - phường Bình Định; cầu Đun - Phước Hòa, cầu Trạm bơm - Phước Thắng…
Cũng trong giai đoạn 2010-2015, hệ thống giao thông nông thôn (GTNT) trên địa bàn huyện tiếp tục được bê tông hóa với tốc độ khá nhanh, gắn với quá trình xây dựng nông thôn mới (XDNTM). Có thể nói, chương trình bê tông hóa GTNT, với cơ chế tỉnh hỗ trợ 167 tấn xi măng/km; huyện hỗ trợ 150 triệu đồng/km, cùng với việc người dân tự nguyện hiến đất làm đường là những thuận lợi cơ bản để các xã chủ động thực hiện. Từ 2010-2014, toàn huyện đã bê tông hóa trên 110,6 km đường GTNT các loại, trong đó xã Phước Sơn bê tông hóa 17,5 km, Phước Nghĩa 11,6 km, Phước Lộc hơn 10,6 km…
Ông Hồ Trung Sơn, Bí thư Đảng ủy xã Phước An (xã về đích NTM năm 2014), cho biết, từ năm 2010 đến nay, toàn xã đã bê tông hóa trên 24,5 km đường GTNT; và tính từ năm 2000 đến 2014, đã bê tông hóa trên 47 km đường giao thông trong tổng số 91,7 km đường giao thông quy hoạch trên địa bàn. Trong đó, hoàn chỉnh 26,3 km đường liên xã, đường xã và trục chính xã, 12,8 km/26,7 km đường trục thôn và 7,9 km/38,7 km đường ngõ, xóm. Theo kế hoạch, xã sẽ cơ bản hoàn thiện các tuyến đường trục thôn, xóm và đường ngõ, xóm khi có khoảng 30 km đường giao thông được xây dựng xong vào cuối năm 2015.
Ông Vũ Tiến Hiệp, Phó trưởng phòng Công thương huyện Tuy Phước, cho biết, Chương trình bê tông hóa GTNT của tỉnh đã giúp mạng lưới giao thông của huyện ngày càng hoàn thiện. 5 năm qua, toàn huyện đã bê tông hóa trên 100 km đường GTNT, vượt Nghị quyết của Đại hội Đảng bộ huyện đề ra (80 km). Chương trình bê tông hóa GTNT giúp cho việc đi lại của nhân dân được thuận tiện; giao lưu buôn bán thuận lợi hơn; góp phần đổi mới bộ mặt nông thôn...
Tính từ năm 2000 đến cuối 2014, toàn huyện đã bê tông hóa được 348,3 km đường giao thông các loại trong tổng số 642,8 km kế hoạch. Dự kiến đến cuối 2015 sẽ có tổng số 414 km đường giao thông trên địa bàn huyện được bê tông hóa.
Đến nay, 13/13 xã, thị trấn trong huyện đã cơ bản hoàn thành bê tông hóa các tuyến liên xã, trục xã và đường trục thôn, xóm; đồng thời có 7/11 xã XDNTM đạt tiêu chí giao thông. Hiện huyện đang xây dựng dự án nâng cấp, mở rộng tuyến ĐT 640 dài 2.831 m, đoạn từ ngã ba cầu Ông Đô tiếp giáp quốc lộ (QL) 1A đến cuối thị trấn Tuy Phước với tổng mức đầu tư 232 tỉ đồng; đồng thời các tuyến QL1A và QL19 đi qua địa bàn huyện cũng đang được thi công. Khi các tuyến đường này hoàn thành, giao thông trên địa bàn huyện sẽ được kết nối, mở rộng, tạo điều kiện tốt hơn cho kinh tế-xã hội địa phương phát triển.
NGÔ HỒNG SƠN