Tăng cường phòng, chống tội phạm trong lĩnh vực thuế
Nhằm ngăn chặn có hiệu quả các hành vi vi phạm pháp luật trong lĩnh vực thuế, từ năm 2008 đến nay, Cục Thuế tỉnh và Công an tỉnh đã phối hợp đẩy mạnh công tác phòng, chống tội phạm trong lĩnh vực thuế. Qua hơn 5 năm triển khai, lực lượng liên ngành đã phát hiện và xử lý nhiều đối tượng vi phạm, góp phần nâng cao ý thức chấp hành pháp luật của người nộp thuế.
Thời gian qua, bên cạnh các doanh nghiệp (DN) làm ăn chân chính, chấp hành tốt chủ trương của Đảng, pháp luật của Nhà nước, thì vẫn còn một số DN cố tình nghiên cứu và lợi dụng kẽ hở của cơ chế để vi phạm pháp luật, trong đó đặc biệt là tội phạm trong lĩnh vực thuế. Để kịp thời ngăn chặn và xử lý các hành vi vi phạm pháp luật về thuế, từ đầu năm 2008, Cục Thuế tỉnh và Công an tỉnh đã triển khai công tác phối hợp phòng, chống tội phạm trong lĩnh vực thuế.
Cán bộ Cục Thuế tỉnh hướng dẫn các thủ tục về thuế cho doanh nghiệp.
Phát hiện nhiều vụ vi phạm
Qua hơn 5 năm triển khai, việc phối hợp giữa cơ quan Thuế và Công an được thực hiện khá chặt chẽ, nhịp nhàng. Cụ thể, cơ quan Thuế đã chuyển cho cơ quan Công an hàng trăm thông tin, hồ sơ về các hành vi vi phạm cũng như những trường hợp có dấu hiệu phạm tội trong lĩnh vực thuế. Ngược lại, cơ quan Công an cũng đã thông báo cho cơ quan Thuế các vụ việc đã hoặc đang điều tra liên quan đến các hành vi, thủ đoạn trốn thuế, gian lận thuế.
Điển hình như Công ty TNHH Vy Hương (TP Quy Nhơn), trong quá trình hoạt động kinh doanh không thực hiện công tác kế toán, không nộp hồ sơ khai thuế, không kê khai thuế. Nhận thấy DN có dấu hiệu vi phạm pháp luật, Cục Thuế đã phối hợp với Công an tỉnh tiến hành thu hồi tạm giữ hóa đơn, chứng từ để tiếp tục kiểm tra, xác minh làm rõ. Kết quả, DN này đã xuất 29 hóa đơn giá trị gia tăng, bán cho 16 DN trong và ngoài tỉnh, với tổng khối lượng trên 1.700 m3 gỗ các loại, thu về trên 6 tỉ đồng và trốn trên 570 triệu đồng tiền thuế. Với hành vi trên, ngày 14.6.2011, Tòa án nhân dân TP Quy Nhơn đã tuyên phạt bị cáo Trần Ngọc Mai (Giám đốc công ty) 9 tháng tù giam, buộc Công ty TNHH Vy Hương nộp số tiền thuế đã trốn vào ngân sách nhà nước.
Một trường hợp khác, trong năm 2011, qua công tác thanh tra, Cục Thuế phát hiện Công ty TNHH Đúc Minh Đạt có dấu hiệu sử dụng hóa đơn không hợp pháp, quan hệ mua bán phức tạp, nên đã đề nghị cơ quan Công an phối hợp kiểm tra và xác minh. Kết quả, Công ty này đã thực hiện không đúng chế độ sổ sách kế toán, chứng từ hóa đơn với mục đích trốn thuế. Cục Thuế đã xử lý hành chính với số tiền thuế truy thu và phạt trên 595,5 triệu đồng.
Ngoài ra, còn nhiều cơ sở kinh doanh đã cố tình gian lận thuế, khai báo doanh thu không trung thực, được hai ngành phối hợp điều tra, xác minh và xử lý truy thu với số tiền thuế lớn, như cơ sở kinh doanh gỗ bạch đàn của ông Trần Duy Điển (Tuy Phước), cơ sở mua bán phân bón của bà Đỗ Thị Tuyết Nhung (An Nhơn) và cơ sở mua bán thuốc bảo vệ thực vật của bà Nguyễn Thị Trang (Quy Nhơn)…
Tính đến nay, Cục Thuế và Công an tỉnh đã phối hợp xử lý 72 vụ vi phạm pháp luật về thuế, với tổng số tiền ghi thu vào ngân sách nhà nước trên 6,6 tỉ đồng. Ngoài ra, cơ quan Thuế cũng đang hoàn tất hồ sơ, thông báo và chuyển cho cơ quan Công an hàng chục trường hợp DN còn nợ tiền thuế, tiền phạt và không chấp hành nộp mà bỏ trốn với số tiền thuế, tiền phạt chưa nộp hàng tỉ đồng.
Phát huy công tác phối hợp
Có thể khẳng định, từ khi có quy chế phối hợp, công tác phòng chống vi phạm, tội phạm trong lĩnh vực thuế trên địa bàn tỉnh đã đạt hiệu quả cao, góp phần chống thất thu ngân sách nhà nước. Qua đó, đã tác động tích cực đến tâm lý người kinh doanh, hạn chế hành vi gian lận trong việc thực hiện nghĩa vụ thuế đối với Nhà nước, tạo môi trường cạnh tranh lành mạnh giữa các DN với nhau.
Mặc dù kết quả đạt được là rất lớn, nhưng qua hơn 5 năm phối hợp, hai ngành cũng nhìn nhận rằng, trong quá trình thực hiện còn nhiều tồn tại cần được khắc phục. Hạn chế lớn nhất là ở một số huyện tronh tỉnh, cơ quan Thuế và Công an chưa thật chủ động trong trao đổi thông tin, phối hợp giải quyết các vụ việc khiến cho việc điều tra, xác minh và xử lý còn kéo dài, hiệu quả thấp. Một số vụ việc hai ngành phối hợp thực hiện còn chậm và còn tồn tại nhiều vụ chưa giải quyết dứt điểm. Thêm nữa, trong thời gian gần đây, một số loại tội phạm mới đang gây bức xúc cho xã hội, như thành lập “DN ma” để thực hiện mua bán hóa đơn rồi bỏ trốn hoặc tiếp tay cho các đối tượng khác có hóa đơn hạch toán đầu vào, chiếm đoạt hàng trăm tỉ đồng tiền thuế của Nhà nước… Hiện hoạt động này chưa được ngăn chặn triệt để.
Theo dự báo, tình trạng vi phạm pháp luật trong lĩnh vực thuế sẽ ngày càng diễn biến phức tạp, mức độ tinh vi và liều lĩnh ngày một tăng. Do vậy, để nâng cao công tác đấu tranh, phòng ngừa tội phạm trong lĩnh vực thuế, thời gian tới Cục Thuế và Công an tỉnh sẽ bổ sung thêm cán bộ, chiến sĩ, bảo đảm đủ lực lượng giải quyết các vụ việc tồn đọng và đấu tranh có hiệu quả các loại tội phạm mới trong lĩnh vực thuế. Hai bên sẽ tăng cường hơn nữa công tác hỗ trợ, phối hợp huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ chuyên ngành; đẩy mạnh các hoạt động trao đổi thông tin, tài liệu giữa hai ngành…
Ông Nguyễn Đình Dương, Cục trưởng Cục Thuế, cho biết: Công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm trong lĩnh vực thuế sẽ ngày càng khó khăn, do các đối tượng có ý đồ gian lận trong lĩnh vực thuế hoạt động ngày càng tinh vi, luôn tìm mọi cách để che giấu hành vi phạm tội. Vì vậy, trong thời gian đến Cục Thuế và Công an tỉnh sẽ tăng cường phối hợp kiểm tra, điều tra, xác minh để chống thất thu thuế; tăng cường công tác nắm bắt thông tin; phối hợp làm điểm những vụ việc có quy mô lớn, có tính chất phức tạp… Mục tiêu mà chúng tôi đặt ra là hạn chế tối đa các hành vi gian lận trong lĩnh vực thuế, nhằm góp phần tăng thu ngân sách và đem lại sự công bằng giữa các DN với nhau.
NGỌC THÁI