Trung tâm Phát triển quỹ đất và Ban Giải phóng mặt bằng tỉnh chính thức đi vào hoạt động
(BĐ) - Chiều 3.8, Sở Nội vụ phối hợp với Sở TN-MT đã tổ chức Lễ Công bố các quyết định của UBND tỉnh về việc tổ chức, kiện toàn Ban Giải phóng mặt bằng (GPMB) trực thuộc UBND tỉnh và thành lập Trung tâm Phát triển quỹ đất (PTQĐ) trực thuộc Sở TN-MT (ảnh).
Theo đó, Trung tâm PTQĐ được thành lập theo Quyết định số 2609/QĐ-UBND của UBND tỉnh, trên cơ sở chia tách và chuyển giao nhiệm vụ, một phần tổ chức bộ máy, biên chế và nhân sự làm nhiệm vụ PTQĐ của Ban quản lý GPMB và PTQĐ tỉnh về Sở TN-MT quản lý. Trung tâm là đơn vị sự nghiệp công lập có các chức năng: Tạo lập, phát triển, quản lý, khai thác quỹ đất; tổ chức thực hiện việc bồi thường, hỗ trợ và tái định cư theo phân công của UBND tỉnh, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân; tổ chức thực hiện việc đấu giá quyền sử dụng đất và thực hiện các dịch vụ khác trong lĩnh vực đất đai theo quy định của pháp luật.
Ban GPMB được thành lập theo QĐ số 2610/QĐ-UBND của UBND tỉnh được tổ chức và kiện toàn lại từ Ban quản lý GPMB-PTQĐ tỉnh với nhiệm vụ: giúp UBND tỉnh tổ chức GPMB các dự án quan trọng, quy mô lớn; tổ chức thực hiện việc bồi thường, hỗ trợ và tái định cư theo phân công của UBND tỉnh; chủ trì, phối hợp với các cơ quan liên quan và UBND cấp huyện trong việc thực hiện nhiệm vụ GPMB.
Dịp này, Sở Nội vụ cũng công bố các quyết định bổ nhiệm điều động cán bộ đối với Trung tâm PTQĐ và Ban GPMB. Theo đó, ông Ngô Đình Bảy, nguyên Trưởng ban Ban quản lý GPMB-PTQĐ tỉnh được bổ nhiệm chức vụ Phó giám đốc Sở TN-MT, kiêm Giám đốc Trung tâm PTQĐ; ông Lê Ngọc An, nguyên Phó trưởng Ban quản lý GPMB-PTQĐ tỉnh được bổ nhiệm giữ chức Phó trưởng ban phụ trách Ban GPMB tỉnh.
Tin, ảnh: Viết Hiền