Phát triển trồng rừng thương mại bằng nguồn vốn tín dụng quay vòng của Dự án WB3:
Hiệu quả không chỉ là thu nhập
Trong khuôn khổ Dự án (DA) Phát triển ngành Lâm nghiệp (gọi tắt là DA WB3) giai đoạn 2005-2015 thực hiện tại tỉnh ta, có hàng ngàn lượt hộ nông dân đã được vay vốn thông qua Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCSXH) để đầu tư trồng và chăm sóc rừng trồng, đem lại hiệu quả thiết thực...
Thu nhập cao từ rừng trồng
DA WB3 được thực hiện từ 2005-2015 tại Phù Mỹ, Phù Cát, Tây Sơn, Vân Canh, Tuy Phước, Hoài Ân, thị xã An Nhơn và TP Quy Nhơn với 10.507 nông hộ tham gia. Điều đáng ghi nhận qua thực hiện DA WB3, các hộ gia đình tham gia được Ban Quản lý DA hỗ trợ kịp thời về kỹ thuật trồng và chăm sóc rừng; được NHCSXH giải ngân nhanh nguồn vốn vay, giúp người dân yên tâm trồng và chăm sóc rừng.
Theo Ban Quản lý DA WB3 (Sở NN&PTNT), đến nay, các hộ tham gia DA đã trồng được 18.301ha rừng. Phần lớn diện tích rừng trồng đều phát triển tốt. Hiện các diện tích rừng trồng ở những năm đầu DA đã cho thu hoạch, năng suất gỗ rừng trồng đạt từ 90-120 tấn/ha; thu nhập từ 100 - 120 triệu đồng/ha, sau khi trừ các khoản chi phí, người trồng rừng còn lãi bình quân từ 60 - 80 triệu đồng/ha.
Nông dân xã Phước Thành (Tuy Phước) khai thác rừng trồng theo DA WB3.
Từ thực hiện DA WB3, những năm gần đây ở nhiều địa phương trong tỉnh ngày càng xuất hiện khá nhiều nông dân sản xuất giỏi, có thu nhập hàng trăm triệu đồng/năm từ bán gỗ rừng trồng. Điển hình như hộ ông Nguyễn Đăng Thứ, ở thôn Hiệp Vinh 2 (Vân Canh) được NHCSXH huyện Vân Canh giải ngân cho vay 160 triệu đồng từ năm 2007 để trồng 8 ha rừng keo lai, bạch đàn. Đến nay, gia đình ông đã thu hoạch rừng trồng, hoàn trả hết nợ vay ngân hàng và còn tích lũy được vốn tiếp tục chăm sóc diện tích rừng.
Hộ ông Cù Văn Mẫn, ở thôn Bình An 1, xã Phước Thành (Tuy Phước) cũng có thu nhập cao từ tiền bán gỗ rừng trồng theo DA WB3. Ông Mẫn cho biết: Đến nay, gia đình tôi đã phát triển được gần 20ha rừng trồng trên địa bàn xã Phước Thành và các địa phương lân cận. Mỗi năm tôi khai thác từ 4 - 6 ha rừng keo lai, bạch đàn với năng suất khoảng 100 - 120 tấn/ha, tổng doanh thu gần 600 triệu đồng, trừ chi phí còn lãi trên 400 triệu đồng.
Bà Nguyễn Thị Thảo Vi, Trưởng phòng Kế hoạch-Nghiệp vụ tín dụng NHCSXH tỉnh, cho biết: Từ năm 2005 đến nay NHCSXH tỉnh đã giải ngân cho 16.013 lượt nông hộ vay 172,159 tỉ đồng với lãi suất 0,55%/tháng, thời hạn từ 7-15 năm, để đầu tư trồng và chăm sóc rừng trồng. Nhờ làm ăn hiệu quả, nên phần lớn nông dân đều trả nợ vay đúng hạn. Đến nay, doanh số thu nợ của Ngân hàng đạt trên 61 tỉ đồng.
Tiếp tục cho nông dân vay vốn trồng rừng
Vừa qua, tại TP Quy Nhơn, Bộ NN&PTNT đã phối hợp với UBND tỉnh tổ chức Hội nghị “Phát triển rừng trồng thương mại bằng vốn tín dụng quay vòng của DA WB3”. Hội nghị đã đánh giá kết quả 10 năm thực hiện DA WB3 và bàn biện pháp duy trì hoạt động phát triển rừng trồng bằng nguồn vốn tín dụng.
Ông Phan Trọng Hổ, Giám đốc Sở NN&PTNT, cho biết: DA WB3 tại tỉnh ta đã đạt được những kết quả tích cực, góp phần phủ xanh đất trống, đồi núi trọc; tạo việc làm và thu nhập đáng kể cho người dân tại các địa phương trong tỉnh. Tuy nhiên, những hộ đã tham gia DA phần lớn là hộ nghèo, nông dân mong muốn tiếp tục được vay vốn ưu đãi để tái sản xuất. Bên cạnh đó, hiện nay tỉnh cũng đang triển khai chuỗi rừng trồng cây gỗ lớn diện tích 3.000 ha tại các công ty lâm nghiệp, phấn đấu đến năm 2020 mở rộng diện tích lên 10.000 ha. Nhu cầu về vốn vay của nông dân và các doanh nghiệp tham gia trồng rừng thương mại là rất lớn.
Ông Nguyễn Văn Lý, Phó Tổng Giám đốc NHCSXH Việt Nam, cho biết: “Sau 10 năm thực hiện DA WB3, NHCSXH đã giải ngân cho các hộ trồng rừng ở các tỉnh tham gia DA vay 749,4 tỉ đồng. DA đã góp phần phủ xanh đất trống đồi núi trọc với 77.000 ha rừng tại các vùng DA. Điều đáng mừng là các hộ vay vốn đã trả nợ vay 156 tỉ đồng, trong đó có đến 98% số hộ vay trả lãi đúng định kỳ. Nhằm phát huy hiệu quả của DA WB3 và đáp ứng nguyện vọng của người dân các tỉnh đã tham gia DA, NHCSXH Việt Nam đề nghị Bộ NN&PTNT nghiên cứu, trình Chính phủ phê duyệt cho Ngân hàng được sử dụng một phần nguồn vốn tăng trưởng của Ngân hàng để tiếp tục cho các hộ dân vay vốn trồng rừng sản xuất.
Tại Hội nghị, Thứ trưởng Bộ NN&PTNT Hà Công Tuấn đánh giá cao kết quả hoạt động phát triển rừng trồng thương mại bằng nguồn vốn tín dụng quay vòng của DA WB3 và hứa sẽ tham mưu cho Bộ trưởng Bộ NN&PTNT ban hành văn bản thống nhất đề xuất của NHCSXH Việt Nam phát hành sổ tay tín dụng, để trong tháng 8 này Ngân hàng tiếp tục giải ngân cho các hộ trồng rừng vay vốn tái sản xuất và đầu tư trồng mới rừng thương mại.
PHẠM TIẾN SỸ
DA WB3 nằm trong khuôn khổ Chương trình Phát triển ngành Lâm nghiệp giữa Chính phủ Việt Nam và các đối tác, các nhà tài trợ. DA có hai trọng tâm chính: Phát triển trồng rừng sản xuất ở các tỉnh miền Trung (Thừa Thiên-Huế, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, Thanh Hóa, Nghệ An) và Quỹ Bảo tồn thiên nhiên. Tổng kế hoạch thực hiện của DA là thiết lập khoảng 70.300 ha rừng trồng sản xuất với tổng mức đầu tư hơn 100 triệu USD. Trong đó, vốn vay của Hiệp hội Phát triển quốc tế 72,3 triệu USD; vốn không hoàn lại của Quỹ Môi trường toàn cầu 9 triệu USD và các nguồn vốn không hoàn lại của Chính phủ Phần Lan, Hà Lan và Ủy ban châu Âu là 11,98 triệu USD; nguồn vốn đối ứng của Chính phủ Việt Nam là 6,9 triệu USD.
Tại Bình Định, DA được triển khai tại 40 xã của 8 huyện, thị xã, thành phố. Tổng vốn đầu tư DA trên 6 triệu USD, bao gồm vốn của WB và các tổ chức song phương 4,99 triệu USD, vốn đối ứng của tỉnh 1,05 triệu USD.