Cơ sở đan mây Bích Hạnh: Giải quyết việc làm cho phụ nữ địa phương
Từng là công nhân của một cơ sở đan mây xuất khẩu trong tỉnh, lại có tay nghề vững vàng, chị Phạm Thị Bích Hạnh (ở thôn Hưng Nghĩa, xã Phước Nghĩa, huyện Tuy Phước) đã mở xưởng đan mây, thu hút nhiều lao động nữ ở địa phương. Chị Hạnh tâm sự: “Lúc đầu chị em cũng ngại vì kỹ thuật đan tương đối khó, nhưng tôi động viên và trực tiếp “cầm tay chỉ việc”, chị em nào sáng dạ chỉ cần học 2-3 ngày, chị nào chậm hơn thì cũng chỉ 1 tuần là làm được. Thời gian qua, tôi đã truyền nghề không dưới 300 lao động địa phương”.
Ngoài ra, các cơ sở, doanh nghiệp còn mời chị Hạnh trực tiếp dạy nghề đan ở các huyện Tây Sơn, Phù Cát, thị xã An Nhơn… Hiện nay, cơ sở của chị giải quyết việc làm cho khoảng 60 lao động làm việc tại chỗ; thu nhập 3 triệu đồng/người/tháng. Bên cạnh đó là cả trăm lao động nhận hàng về nhà làm.
Chị Lâm Thị Xuân Tuyết, đã có 8 năm làm ở cơ sở của chị Hạnh, bộc bạch: “Cũng nhờ có cơ sở đan mây của chị Hạnh tui mới có việc làm thường xuyên. Nếu không bận công việc nhà thì đến làm ở cơ sở, lúc bận thì nhận hàng về nhà đan. Các con tôi cũng phụ giúp nên sản phẩm đan lúc nào cũng khá nhiều, giúp tăng thu nhập, cải thiện cuộc sống”.
Theo chị Lê Thị Loan, Chủ tịch Hội LHPN xã Phước Nghĩa, cơ sở đan mây của chị Hạnh đã tạo việc làm lúc nông nhàn cho nhiều chị em phụ nữ ở địa phương; giúp họ có việc làm gần nhà, có thể chăm con hoặc tranh thủ công việc đồng áng. Chị Hạnh còn trực tiếp đào tạo nghề đan cho nhiều người; tích cực tham gia các phong trào thi đua yêu nước do địa phương phát động; thường xuyên giúp đỡ các gia đình nghèo, khó khăn; gia đình chị nhiều năm liền đạt gia đình văn hóa tiêu biểu.
XUÂN THỨC