Giải U19 Ðông Nam Á 2015: U19 Việt Nam đặt mục tiêu vào chung kết
Ông Hoàng Anh Tuấn, HLV trưởng của U19 Việt Nam khẳng định “ít nhất tới chung kết” là mục tiêu của đội bóng ở giải U19 Ðông Nam Á 2015.
Đây không phải là lần đầu tiên kể từ khi tiếp quản U19 Việt Nam, HLV Hoàng Anh Tuấn nói về mục tiêu này. Ngày đội mới tập trung, ông đã nói như vậy. Khi đội bị cầm hòa bởi Viettel, ông vẫn nói như vậy. Hôm 14.8, thắng đậm U19 Lào 6-0, ông lại nói thế.
Ông Tuấn khẳng định: “Từ lúc đội bóng chưa có gì, tôi đã nói điều đó rồi. Bây giờ, mọi thứ đã tốt hơn, tại sao tôi phải thay đổi? Vô địch hay không còn là câu chuyện của phía trước. Nhưng mục tiêu ít nhất đặt ra phải là trận đấu cuối cùng”.
Trận thắng 6-0 trước U19 Lào là cuộc tập dượt cuối cùng trước khi U19 Việt Nam chốt danh sách cho trận đánh lớn. Đánh giá chung về các học trò, ông Tuấn bộc bạch: “Các em đã tiến bộ nhiều so với những ngày đầu tiên tới đây. Khi ấy, thể lực của các em không tốt, chiến thuật không hiểu. Nhưng sau 2 trận gặp U19 Lào, rất nhiều ưu điểm đã được thể hiện. Đương nhiên, còn có những nhược điểm cần khắc phục.
Tôi đã có bộ khung chính thức của U19 Việt Nam nhưng tôi muốn tất cả các cầu thủ sang Lào phải có một thể trạng tương đối đồng đều. Đó là lý do trận đấu hôm nay, U19 Việt Nam ít thay người. Tôi muốn các em đá chính có toàn bộ thời gian thi đấu. Tôi muốn nhìn thấy sự thể hiện của các em trong những thời điểm mệt mỏi.
Hành trình tới chung kết có 6 trận. Giữa mỗi trận, chỉ có 1 ngày nghỉ. Nếu không đủ thể lực, các em khó lòng đi tới trận đấu sau cùng”.
(theo Thể thao & Văn hóa)