Hỗ trợ khuyến khích phát triển hợp tác, liên kết sản xuất gắn với tiêu thụ nông sản
Thông tin từ Sở Tài chính ngày 17.8 cho biết, Quy định mức hỗ trợ khuyến khích phát triển hợp tác, liên kết sản xuất gắn với tiêu thụ nông sản, xây dựng cánh đồng lớn trên địa bàn tỉnh, do UBND tỉnh ban hành đã có hiệu lực thực hiện từ ngày 16.8.2015. UBND tỉnh chỉ đạo Sở Tài chính và Sở NN&PTNT phối hợp với các ngành liên quan triển khai thực hiện hỗ trợ.
Quy định này được áp dụng đối với các doanh nghiệp (DN) trong nước; hộ gia đình, cá nhân, trang trại (sau đây gọi chung là nông dân); hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã (sau đây gọi chung là các tổ chức đại diện của nông dân) thực hiện các dự án cánh đồng lớn trên địa bàn tỉnh.
Theo đó, đối với các DN, thực hiện hỗ trợ một phần kinh phí thực hiện quy hoạch, cải tạo đồng ruộng, hoàn thiện hệ thống giao thông, thủy lợi nội đồng, hệ thống điện phục vụ sản xuất nông nghiệp trong dự án cánh đồng lớn. Đồng thời, hỗ trợ 50% chi phí thực tế cho DN tổ chức đào tạo và hướng dẫn kỹ thuật cho nông dân sản xuất nông sản theo hợp đồng.
Đối với tổ chức đại diện của nông dân, thực hiện hỗ trợ chi phí về thuốc bảo vệ thực vật, công lao động, thuê máy để thực hiện dịch vụ bảo vệ thực vật chung cho các thành viên (năm thứ nhất hỗ trợ 600 ngàn đồng/ha/vụ (tương đương 30% chi phí thực tế); năm thứ hai hỗ trợ 400 ngàn đồng/ha/vụ (tương đương 20% chi phí). Tổ chức đại diện của nông dân được hỗ trợ kinh phí mỗi năm 2 vụ (Đông Xuân và Hè Thu)…
Đối với nông dân, hỗ trợ một lần chi phí mua giống cây trồng có phẩm cấp chất lượng từ giống xác nhận trở lên để gieo trồng vụ đầu tiên, định mức hỗ trợ 120 kg/ha giống lúa thuần, 45 kg/ha giống lúa lai, 20 kg/ha giống bắp, 200 kg/ha giống đậu phụng… Nông dân được hỗ trợ một lần 30% chi phí mua giống.
THU HIỀN