Liên minh HTX tỉnh: Tăng cường hỗ trợ các HTX chuyển đổi hoạt động theo Luật HTX
Ông Ngô Thanh Lý
Ngày 24.7.2015, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Chỉ thị số 19/CT-TTg về việc đẩy mạnh triển khai thi hành Luật HTX năm 2012, yêu cầu đến trước ngày 1.7.2016, 100% các HTX trong cả nước phải chuyển đổi mô hình hoạt động theo Luật HTX. PV Báo Bình Định đã phỏng vấn ông Ngô Thanh Lý, Chủ tịch Liên minh HTX tỉnh, về việc triển khai chỉ thị này tại tỉnh ta.
* Xin ông cho biết, từ khi Luật HTX 2012 có hiệu lực, đến nay, trên địa bàn tỉnh đã có bao nhiêu HTX chuyển đổi hoạt động?
- Từ ngày 1.7.2013, khi Luật HTX 2012 có hiệu lực, đến nay, sau hơn 2 năm triển khai, toàn tỉnh đã có 125 HTX/209 HTX chuyển đổi hoạt động theo Luật HTX 2012. Nhờ chuyển đổi hoạt động theo Luật, nhiều HTX đã mạnh dạn đầu tư vốn; đổi mới mô hình hoạt động sản xuất, kinh doanh; đa dạng hóa các ngành nghề, dịch vụ; tổ chức liên doanh, liên kết với các thành phần kinh tế khác để hỗ trợ xã viên phát triển sản xuất. Nhiều HTX đã tiếp cận được các chương trình, dự án phát triển nông nghiệp, nông thôn, hoạt động sản xuất kinh doanh mang lại hiệu quả cao.
Điển hình như HTX Phước Hưng (Tuy Phước) đã đi đầu về ứng dụng KHKT vào sản xuất nông nghiệp, kinh doanh có hiệu quả. HTXNN Phước Hiệp (Tuy Phước) được Dự án Sinh kế nông thôn bền vững hỗ trợ sản xuất rau an toàn, gắn với làm dịch vụ tiêu thụ sản phẩm, giải quyết việc làm, tăng thu nhập cho hàng trăm hộ nông dân. HTXNN 2 Nhơn Thọ (thị xã An Nhơn) phối hợp với Công ty cổ phần Phân bón và hóa chất dầu khí miền Trung thực hiện mô hình trình diễn cách chăm sóc lúa, đồng thời thực hiện liên kết sản xuất và tiêu thụ lúa giống cho nông dân đạt hiệu quả.
Trên lĩnh vực giao thông vận tải, nhiều HTX thực hiện cùng lúc mô hình dịch vụ hỗ trợ và mô hình vừa sản xuất tập trung, vừa dịch vụ hỗ trợ; đồng thời tổ chức kinh doanh tổng hợp, thành lập các xí nghiệp, công ty trực thuộc HTX như HTX Bình Minh, HTX vận tải Phù Mỹ, HTX vận tải Phù Cát… Nổi bật là HTX Vận tải Bình Minh (TP Quy Nhơn), năm 2014 doanh thu gần 120 tỉ đồng, nộp ngân sách 3,2 tỉ đồng, lợi nhuận gần 3 tỉ đồng, giải quyết việc làm cho 328 lao động. HTX sản xuất Đá xây dựng Bình Đê (Hoài Nhơn) đã đầu tư đổi mới công nghệ, trang thiết bị, ứng dụng tiến bộ KHKT vào sản xuất mang lại hiệu quả cao. Hiện nay, HTX Đá Bình Đê đã hoàn thành xây dựng nhà máy gạch block tự động công suất từ 750 ngàn - 1 triệu viên/năm; đầu tư nhà máy sản xuất nước lọc đóng chai công suất 500 lít/giờ; sản xuất gạch không nung…, doanh thu gần 45 tỉ đồng/năm, tăng gấp đôi so với năm 2010…
* Quá trình chuyển đổi mô hình hoạt động các HTX theo Luật đang tồn tại những khó khăn gì, phương án nào để khắc phục, thưa ông?
- Sau 2 năm chuyển đổi theo Luật, bên cạnh những kết quả tích cực, hoạt động của các HTX trên địa bàn tỉnh vẫn còn những khó khăn, hạn chế nhất định. Nhìn chung, tốc độ phát triển kinh tế tập thể (KTTT) ở tỉnh ta còn chậm, số HTX sản xuất, kinh doanh hiệu quả cao chưa nhiều. Đội ngũ cán bộ quản lý HTX tuy đã được tinh giảm gọn nhẹ hơn, nhưng nhìn chung chưa được đào tạo bài bản, thiếu tính đột phá trong sản xuất, kinh doanh. Nhiều HTX chưa tiếp cận được các nguồn vốn vay ưu đãi để phát triển sản xuất, kinh doanh theo Nghị định 41 của Chính phủ về chính sách tín dụng phục vụ phát triển nông nghiệp, nông thôn. Đa số các HTX hiện nay không có tài sản thế chấp để vay vốn theo quy định. Một số cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương chưa quan tâm đúng mức về phát triển KTTT; việc giải quyết các vướng mắc, khó khăn những bất cập của các HTX chưa kịp thời.
Thu hoạch lúa vụ Hè Thu tại HTX Phước Hưng (Tuy Phước). Ảnh: NGUYỄN HÂN
Để khắc phục những khó khăn này, Liên minh HTX tỉnh sẽ phối hợp với Sở KH&ĐT xây dựng, tham mưu UBND tỉnh ban hành đề án hỗ trợ, phát triển KTTT giai đoạn 2015-2020; tăng cường vận động phát triển thành lập mới HTX thuộc các ngành kinh tế, nhân rộng các HTX điển hình tiên tiến; củng cố các HTX hoạt động yếu kém kéo dài bằng cách sáp nhập với các HTX khác hoặc tiến hành giải thể. Liên minh HTX tỉnh sẽ tổ chức bồi dưỡng, đào tạo, tập huấn cho cán bộ quản lý HTX. Tổ chức hội nghị đối thoại giữa lãnh đạo tỉnh với các HTX trên địa bàn tỉnh, nhằm tháo gỡ các khó khăn vướng mắc, đẩy mạnh phát triển sản xuất, kinh doanh…
* Theo Chỉ thị số 19 của Thủ tướng Chính phủ, đến ngày 1.7.2016, tất cả các HTX trên toàn quốc phải chuyển đổi theo Luật HTX 2012; liệu các HTX ở tỉnh ta có “về đích” đúng theo yêu cầu?
- Chắc chắn đến trước ngày 1.7.2016, tất cả các HTX trên địa bàn tỉnh sẽ được chuyển đổi hoạt động theo Luật HTX 2012. Theo kế hoạch của Ban chấp hành Liên minh HTX xây dựng, từ nay đến cuối năm 2015, 80% các HTX trên địa bàn tỉnh phải hoàn thành chuyển đổi theo Luật HTX; đến cuối tháng 6.2016, 100% số HTX trên địa bàn tỉnh chuyển đổi theo Luật.
Sau 2 năm chuyển đổi theo Luật, bên cạnh những kết quả tích cực, hoạt động của các HTX trên địa bàn tỉnh vẫn còn những khó khăn, hạn chế nhất định. Nhìn chung, tốc độ phát triển KTTT ở tỉnh ta còn chậm, số HTX sản xuất, kinh doanh hiệu quả cao chưa nhiều...
Với kế hoạch đề ra như vậy, trong thời gian tới, Liên minh HTX tỉnh sẽ tiếp tục tư vấn, hỗ trợ các địa phương trong tỉnh rà soát, kiện toàn các HTX hoạt động yếu kém theo hướng vận động hợp nhất, sáp nhập thành những HTX có quy mô lớn hơn để nâng cao hiệu quả hoạt động theo luật. Liên minh HTX tỉnh tiếp tục hỗ trợ, tư vấn về phương án sản xuất, kinh doanh, sửa đổi, bổ sung điều lệ, giúp các HTX đại hội chuyển đổi theo Luật HTX.
Để nâng cao chất lượng hoạt động cho các HTX, Liên minh HTX tỉnh đã đề ra các giải pháp cụ thể như thường xuyên tuyên truyền, tập huấn Luật HTX 2012 cho các cán bộ quản lý HTX; tư vấn giúp các HTX thực hiện các chính sách về đất đai, miễn giảm thuế, thanh tra, kiểm tra… HTX cũng triển khai các chính sách hỗ trợ, ưu đãi phát triển HTX theo chương trình hỗ trợ phát triển HTX giai đoạn 2015-2020 đã được Chính phủ phê duyệt; thu hút nguồn nhân lực có chất lượng để làm việc trong các HTX. Hướng dẫn và trực tiếp tư vấn giúp các HTX xây dựng dự án vay vốn ưu đãi để đầu tư phát triển sản xuất, kinh doanh...
* Xin cảm ơn ông!
NGUYỄN HÂN (Thực hiện)