Giải vô địch cờ tướng thế giới năm 2015: Thanh Hồng thất thế trong cuộc đua tranh HCV
(BĐ) - Ngày 24.8, kỳ thủ Hồ Thị Thanh Hồng (Bình Định) tiếp tục thi đấu tại Giải vô địch cờ tướng thế giới năm 2015. Ở ván thứ 4, kỳ thủ đất Võ giành chiến thắng trước Dư Hiểu Lan (Hà Lan). Tuy nhiên, ở ván 5, Thanh Hồng bất ngờ để Li Chen (Vương quốc Anh) cầm hòa.
Trong khi đó, Vương Lâm Na (Trung Quốc) vẫn giữ được phong độ ấn tượng, đánh bại Jia Dan (Mỹ) để độc chiếm ngôi đầu, đẩy Thanh Hồng xuống vị trí thứ Nhì.
Với tình thế hiện tại ở bảng nữ, Thanh Hồng chỉ cần hòa Jia Dan ở ván cuối là giành được HCB. Trong trường hợp để thua, kỳ thủ người Bình Định cũng giành được HCĐ.
Ở nội dung đồng đội nam, đội Việt Nam đã rơi xuống vị trí thứ hai, khi kỳ thủ Lại Lý Huynh để thất bại trước Trịnh Duy Đồng, còn Trềnh A Sáng bị Trần Phát Tá (Vương quốc Anh) cầm hòa. Hiện dẫn đầu nội dung đồng đội nam là đội Trung Quốc; đội Macau (Trung Quốc) đứng 3, khi có cùng điểm với đội Việt Nam nhưng kém về tổng hạng.
LÊ CƯỜNG