Đẩy nhanh tiến độ thực hiện Nghị định 67/CP
Ngày 27.8, tại cảng cá Quy Nhơn, Công ty TNHH MTV Đóng tàu Cam Ranh (thuộc Tổng Công ty Công nghiệp tàu thủy Việt Nam) đã tổ chức lễ bàn giao tàu cá vỏ thép mang tên Hải Cảng 1 cho ngư dân Nguyễn Việt Hằng, ở KV 7, phường Hải Cảng - TP Quy Nhơn. Đây là tàu cá vỏ thép đầu tiên của ngư dân tỉnh ta đầu tư đóng mới theo tinh thần Nghị định (NĐ) 67/CP của Chính phủ về một số chính sách phát triển thủy sản.
Bàn giao tàu cá vỏ thép đầu tiên
Ông Lê Quang Lâm, Tổng Giám đốc Công ty Đóng tàu TNHH MTV Cam Ranh, cho biết: Tàu Hải Cảng 1 là một trong 3 tàu cá vỏ thép đầu tiên của ngư dân tỉnh Bình Định được đóng mới tại công ty, dưới sự kiểm tra, giám sát của cơ quan đăng kiểm tàu cá thuộc Bộ NN&PTNT. Tàu dài 25 m, rộng 7,2 m, công suất máy chính 880CV, tốc độ 12 hải lý/giờ; trang bị hiện đại. Trị giá tàu cá Hải Cảng 1 trên 18 tỉ đồng, trong đó chi phí đóng tàu và máy móc thiết bị 14,84 tỉ đồng; chi phí ngư lưới cụ 3,17 tỉ đồng, là một trong những tàu cá vỏ thép hiện đại nhất Việt Nam đến thời điểm này. Sau thời gian hạ thủy để kiểm tra, các tính năng của tàu đều đảm bảo yêu cầu, tàu được đưa về cảng cá Quy Nhơn để bàn giao cho ngư dân. Công ty sẽ tiếp tục hỗ trợ chủ tàu sử dụng và vận hành thuần thục trang thiết bị trên tàu, nhằm đảm bảo an toàn, hiệu quả”.
Tàu cá vỏ thép đầu tiên của ngư dân tỉnh ta cập cảng cá Quy Nhơn. Ảnh: PHẠM TIẾN SỸ
Ông Nguyễn Việt Hằng, chủ nhân tàu cá Hải Cảng 1, chia sẻ: “Tôi rất vui khi là ngư dân đầu tiên trong tỉnh được sở hữu chiếc tàu cá vỏ thép. Cảm giác điều khiển các thiết bị hiện đại trên tàu thật đặc biệt. Sử dụng tàu cá vỏ thép chắc chắn sẽ an toàn và hiệu quả hơn tàu vỏ gỗ. Dự kiến đầu tháng 9 này tôi sẽ mở biển vươn khơi khai thác cá ngừ đại dương ở vùng biển thuộc quần đảo Trường Sa”.
Có thể nói, tỉnh ta đã triển khai nhiều biện pháp nhằm cụ thể hóa chính sách phát triển thủy sản theo tinh thần NĐ 67 của Thủ tướng Chính phủ và đã đạt được kết quả nhất định; song tiến độ thực hiện còn chậm. Đến nay, trong số 103 chủ tàu đủ điều kiện vay vốn để đóng tàu mới chỉ có hơn 10 người ký hợp đồng tín dụng vay vốn BIDV chi nhánh Bình Định và chi nhánh Phú Tài để đóng tàu.
Đẩy nhanh tiến độ thực hiện
Xét về mặt chính sách, có thể nói NĐ 67 của Thủ tướng Chính phủ là một chủ trương lớn, có tác động rất mạnh và sâu đến đời sống của ngư dân và bộ mặt của ngành khai thác hải sản, hỗ trợ bảo vệ chủ quyền của Tổ quốc. Tuy nhiên thực tế đặt ra khá nhiều khúc mắc cần sớm tháo gỡ để chính sách đi vào cuộc sống, phát huy tối đa tác dụng của nó.
Ông Trần Kim Dương, Phó Chi cục trưởng phụ trách Chi cục Khai thác và Bảo vệ nguồn lợi thủy sản (thuộc Sở NN&PTNT), nhận xét: Một số ngân hàng thương mại (NHTM) trên địa bàn tỉnh đã tiếp nhận hồ sơ vay vốn của ngư dân, nhưng vẫn còn “ngâm” chưa xử lý và cũng không ấn định thời gian trả lời cụ thể cho ngư dân biết để định liệu. Đây cũng là một trong những lý do khiến cho nhiều ngư dân đã ký hợp đồng đóng tàu nhưng chưa thực hiện được hợp đồng đã ký kết. Mặt khác, theo quy định của NĐ67/CP, chủ tàu phải góp vốn đối ứng 30% đối với tàu vỏ gỗ và từ 5-10% đối với tàu vỏ thép, tàu vật liệu mới, nhưng một số NHTM yêu cầu chủ tàu phải đối ứng vốn quá cao, vượt quá khả năng của ngư dân. Ngân hàng cũng không cho ngư dân vay phần thuế giá trị gia tăng (VAT) và buộc ngư dân phải đóng trước để thực hiện đóng tàu, sau khi hoàn thành mới làm thủ tục hoàn thuế VAT, nên nhiều ngư dân không đủ vốn để tham gia.
Một số NHTM trên địa bàn tỉnh đã tiếp nhận hồ sơ vay vốn của ngư dân, nhưng vẫn còn “ngâm” chưa xử lý và cũng không ấn định thời gian trả lời cụ thể cho ngư dân biết để định liệu
Ông TRẦN KIM DƯƠNG, Phó Chi cục trưởng phụ trách Chi cục Khai thác và Bảo vệ nguồn lợi thủy sản
Cũng theo ông Dương, nhiều ngư dân đủ điều kiện vay vốn đóng tàu mới nhưng còn e dè, chờ kết quả của những người đăng ký trước rồi mới thực hiện theo; một số còn lo ngại và cân nhắc việc vay vốn và hoàn trả nợ vay, nên không đăng ký vay vốn; một số đã được duyệt danh sách, nhưng xin chuyển vật liệu đóng tàu, phải làm lại phương án sản xuất kinh doanh để thẩm định, phê duyệt lại đã làm ảnh hưởng đến tiến độ thực hiện NĐ 67...
Phát biểu tại buổi lễ bàn giao tàu cá vỏ thép đầu tiên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà yêu cầu Sở NN&PTNT phối hợp với các huyện, thành phố ven biển tiếp tục đẩy mạnh công tác thông tin tuyên truyền về chính sách phát triển thủy sản theo tinh thần NĐ 67 của Chính phủ theo nguyên tắc đảm bảo hiệu quả; ngư dân vay vốn đóng mới tàu phải có trách nhiệm hoàn trả vốn vay theo quy định. Ngành chức năng phối hợp với các đơn vị thiết kế mẫu tàu, các công ty đóng tàu giới thiệu mẫu thiết kế tàu cá, giá tàu từng loại và tư vấn cho cá nhân có nhu cầu biết để lựa chọn và quyết định chọn mẫu tàu cần đóng. NHNN chi nhánh Bình Định chỉ đạo 5 NHTM được chỉ định tham gia chương trình tín dụng cho vay đóng mới tàu theo tinh thần NĐ 67/CP tạo điều kiện thuận lợi cho ngư dân tiếp cận và vay vốn để đóng tàu mới công suất lớn nhằm bám biển khai thác thủy sản hiệu quả hơn.
Riêng với ngư dân Nguyễn Việt Hằng, tại lễ bàn giao tàu cùng với việc động viên sử dụng có hiệu quả tàu cá, nhằm đảm bảo thu nhập, Phó Chủ tịch Trần Thị Thu Hà cũng nhắc nhở tích cực góp phần bảo vệ chủ quyền biển đảo của Tổ quốc, đồng thời nghiêm túc thực hiện việc hoàn trả vốn vay cho ngân hàng theo đúng lộ trình cam kết.
PHẠM TIẾN SỸ
Đến nay tỉnh ta đã phê duyệt 3 đợt danh sách gồm 103 ngư dân đủ điều kiện vay vốn đóng mới tàu cá, trong đó có 65 tàu vỏ thép, 34 tàu vỏ gỗ, 3 tàu vỏ composite và 1 tàu vỏ gỗ bọc composite; phê duyệt danh sách 1.442 tàu cá đủ điều kiện hưởng chính sách bảo hiểm theo NĐ 67. Ngành chức năng và chính quyền các địa phương cũng đã phối hợp với các NHTM, các cơ sở đóng tàu trong nước hướng dẫn, hỗ trợ ngư dân hoàn tất các thủ tục cần thiết để ký hợp đồng tín dụng vay vốn và hợp đồng đóng tàu mới. Đến nay đã có 38 chủ tàu đủ điều kiện vay vốn đóng tàu vỏ thép và 1 chủ tàu đủ điều kiện vay vốn đóng tàu vỏ gỗ đã ký hợp đồng đóng tàu. Trong đó, đáng chú ý là hợp đồng đóng tàu vỏ thép giữa Công ty Đóng tàu Cam Ranh và ngư dân Nguyễn Việt Hằng, ở KV 7, phường Hải Cảng, đã được thực hiện hoàn thành, bàn giao để đưa vào sử dụng.