Lễ khai giảng vì học sinh
Tuần tới, cùng với học sinh cả nước, hơn 300 ngàn học sinh của tỉnh ta sẽ tham dự lễ khai giảng năm học mới 2015-2016. So với mọi năm, theo hướng dẫn của Bộ GD&ĐT, lễ khai giảng năm nay sẽ có nhiều đổi mới theo hướng “vì học sinh”. Ý nghĩa của lễ khai giảng, theo chỉ đạo của Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam, nên dành cho học sinh, để các em cảm nhận được không khí vui vẻ của ngày lễ khai trường, ngày mở ra một năm học mới.
Tại Hội nghị triển khai nhiệm vụ năm học mới, Giám đốc Sở GD&ĐT Trần Đức Minh đã chỉ đạo: Tất cả các trường phổ thông, đơn vị trực thuộc phải tổ chức lễ khai giảng vào đúng 7 giờ sáng 5.9, đặc biệt không để xảy ra tình trạng bắt các cháu đội nắng, xếp hàng vẫy cờ đợi lãnh đạo đến. Cũng phải cắt bỏ những nghi thức rườm rà, chủ yếu dành cho người lớn đối đãi với nhau; những lời dặn dò, nhắn nhủ phải phù hợp với thực tế đối tượng học sinh cấp học lớn hay học sinh mầm non, tiểu học.
“Khai giảng chỉ nên làm đúng những nghi lễ cần thiết” - Giám đốc Sở GD&ĐT nhắc lại ý kiến chỉ đạo của Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam. Một số giáo viên cho rằng, với thời tiết nóng bức như thế này, chỉ khoảng 8 giờ sáng là trời đã chang chang nắng, lễ khai giảng chỉ cần gồm 1-2 tiết mục văn nghệ, nghi thức đón chào học sinh đầu cấp, chào cờ, hát quốc ca, hiệu trưởng phát biểu ngắn gọn, thư của Chủ tịch nước gửi học sinh đầu năm học; sau đó đến một học sinh đại diện phát biểu cảm tưởng rồi tiến hành trao học bổng và kết thúc. Học sinh cần có nhiều thời gian sinh hoạt ở lớp, giao lưu chuyện trò với bạn bè và thầy cô giáo, tham gia các trò chơi…
Đã từ rất lâu, vì một số lý do, lễ khai giảng không còn là ngày đầu tiên của năm học mới do cách đó 2-3 tuần, học sinh đã đi học. Và cũng từ rất lâu lễ khai giảng ở nhiều trường mang nặng tính hình thức. Bởi thế trước thông tin lễ khai giảng sắp tới sẽ có nhiều thay đổi theo hướng vì học sinh, không ít phụ huynh tỏ ra phấn khởi.
“Tôi sẽ không còn đứng ngoài cổng trường, bồn chồn nhìn con gái ngồi dưới nắng dự lễ khai giảng nữa. Thay đổi như vậy là tốt cho học sinh, mong rằng các trường hãy nghiêm túc thực hiện việc này” - chị Lê Thị Quỳnh có con gái đang học lớp 6 bày tỏ mong muốn.
ĐỒNG SINH