Giải vô địch bóng đá U19 Đông Nam Á năm 2015:
U19 Việt Nam dễ dàng đánh bại U19 Singapore
Chiều 29.8, trên sân vận động quốc gia Lào, đội tuyển U19 Việt Nam đã chơi trận thứ 3 vòng bảng Giải vô địch bóng đá U19 Đông Nam Á năm 2015. Trước đối thủ là U19 Singapore khá yếu, đội bóng của HLV Hoàng Anh Tuấn không mấy khó khăn để giành quyền kiểm soát thế trận ngay từ đầu, dù đã có một số thay đổi trong đội hình xuất phát so với các trận đấu trước. Trong khi đó, nhập cuộc với đội hình thấp, chọn lối chơi phòng ngự phản công, đội bóng đến từ đảo quốc sư tử cho thấy sự non nớt trong những pha phối hợp. Vì vậy, trong suốt 45 phút đầu tiên, U19 Singapore chủ yếu chống đỡ những đợt tấn công của U19 Việt Nam, nhưng họ vẫn bị thủng lưới 3 bàn sau những cú dứt điểm của Đức Chinh, Minh Dĩ và Tiến Linh.
Niềm vui của các cầu thủ U19 Việt Nam sau khi đánh bại U19 Singapore.
Sau giờ nghỉ, trong thế không còn gì để mất, U19 Singapore dâng cao đội hình, chơi áp sát. Điều này đã gây ra đôi chút khó khăn cho hàng phòng ngự U19 Việt Nam. Nhưng trong vài cơ hội hiếm hoi tạo được, họ đã không thể tận dụng được để chuyển thành bàn thắng. Ở cầu môn bên kia, thủ thành Bin Rohaizad liên tục phải trổ tài để cản phá những cú dứt điểm của các học trò HLV Hoàng Anh Tuấn. Dù Đức Chinh vẫn thể hiện sự vô duyên, nhưng các đồng đội của anh là Trọng Hóa, Tiến Anh và Tiến Linh tiếp tục lập công để giành chiến thắng chung cuộc 6-0. Đây là trận đấu mà các cầu thủ trên hàng tấn công của U19 Việt Nam đã thể hiện sự tiến bộ, khi tạo ra được nhiều tình huống phối hợp bài bản để xuyên thủng hàng phòng ngự đối phương. Một số cầu thủ dự bị cũng đã chơi tốt khi được tung vào sân, đây là điều đáng mừng.
Để thua trận thứ 3 liên tiếp, U19 Singapore chính thức bị loại cùng U19 Timor Leste. Còn với U19 Việt Nam, khả năng vào bán kết với tư cách Nhất bảng B là điều chúng ta hướng đến.
LÊ CƯỜNG