HOÀI NHƠN:
8 tháng khai thác trên 33.500 tấn thủy sản
(BĐ) - Theo Phòng Kinh tế huyện Hoài Nhơn, toàn huyện hiện có 2.367 tàu cá, tổng công suất 653.271 CV, trong đó có 1.750 tàu cá công suất từ 90 CV trở lên thường xuyên đánh bắt xa bờ. Nhờ các chính sách phát triển thủy sản của Nhà nước đi vào cuộc sống, tạo điều kiện thuận lợi cho ngư dân đầu tư đóng mới, cải hoán tàu cá và trang bị các thiết bị hiện đại trên tàu, nên thời gian bám biển và sản lượng khai thác cao hơn trước. Từ đầu năm đến nay, ngư dân Hoài Nhơn đã khai thác được trên 33.500 tấn thủy sản các loại, tăng 2.590 tấn so với cùng kỳ năm 2014; trong đó có 7.300 tấn cá ngừ đại dương, tăng 1.250 tấn so cùng kỳ. Hoạt động khai thác thủy sản và các dịch vụ hậu cần nghề cá phát triển đã giải quyết việc làm cho khoảng 15.000 lao động trên địa bàn huyện.
Tàu cá của ngư dân Hoài Nhơn cập cảng cá Tam Quan để tiêu thụ sản phẩm.
Tin, ảnh: T.SỸ