Trường ĐH Quy Nhơn: Tân sinh viên nô nức làm thủ tục nhập học
Trong 4 ngày (3-6.9), Trường ĐH Quy Nhơn tiến hành nhận hồ sơ làm thủ tục nhập học đối với 3.964 tân sinh viên khóa 38 hệ chính quy (đợt 1). Hai ngày qua, vào mỗi đầu giờ sáng và chiều, sân trường tấp nập sinh viên và người nhà đến làm thủ tục nhập trường trong niềm vui vào học ở một ngôi trường có bề dày lịch sử.
Ngập ngừng bước vào phòng làm thủ tục với gương mặt lo lắng khi biết mình bị thiếu một số giấy tờ theo quy định, nhưng Trương Thị Thúy Kiều, quê huyện Phù Mỹ trúng tuyển vào khoa Văn đã nhanh chóng mỉm cười khi cán bộ nhận hồ sơ giải thích có thể bổ sung sau. “Em không nghĩ việc làm thủ tục nhập học lại nhanh chóng và thuận lợi như vậy. Em được phép bổ sung sau một số giấy tờ còn thiếu. Cô bạn cùng quê muốn ở ký túc xá cũng được tư vấn kỹ lưỡng và làm xong thủ tục vào ở ký túc xá rồi”, Kiều cười nói.
Các tân sinh viên đang đăng ký làm thủ tục nhập học sáng 4.9.
Để sinh viên không phải chen chúc nhau làm thủ tục nhập học, Trường ĐH Quy Nhơn đã bố trí 2 hội trường lớn làm nơi tiếp nhận hồ sơ, tăng gấp đôi số lượng cán bộ làm nhiệm vụ. Ở mỗi nơi tiếp nhận hồ sơ có cán bộ thu nhận hồ sơ, cán bộ thu các khoản tiền theo quy định, cán bộ y tế hướng dẫn sinh viên đăng ký khám sức khỏe đầu năm học và đóng tiền bảo hiểm y tế, cùng cán bộ ký túc xá hỗ trợ việc đăng ký chỗ ở. Trước mỗi hội trường có lực lượng sinh viên tình nguyện hướng dẫn đường đi .
Cầm ly nước mát trên tay, chị Lê Thị Thắm ở tỉnh Gia Lai tỏ ra phấn khởi và chia sẻ rằng, con gái vào trong làm thủ tục, chị đang loay hoay không biết đứng đâu để chờ con thì được các sinh viên tình nguyện mời qua phòng bên ngồi và mời uống nước.
“Thấy công tác tiếp đón, làm thủ tục chu đáo, tôi phần nào yên tâm khi để con gái út lần đầu xa nhà xuống đây học”, chị Thắm tâm tình.
Theo thạc sĩ Đoàn Thị Thanh, Trưởng phòng Công tác sinh viên Trường ĐH Quy Nhơn, trường đã phân chia cụ thể thời gian thu nhận hồ sơ theo từng ngành, và hàng ngày các cán bộ chỉ làm việc khoảng 2 tiếng đồng hồ là giải quyết xong lượng hồ sơ. Dù vậy, hai ngày qua, các cán bộ vẫn giải quyết nhanh chóng cho những thí sinh “sai hẹn” hoặc đến sớm.
KIM KHÁNH