Giải bóng đá U19 Đông Nam Á, U19 Việt Nam - U19 Thái Lan: 0-6
Cái kết buồn cho thầy trò HLV Hoàng Anh Tuấn
Tối 4.9, trên sân vận động quốc gia Lào, đội tuyển U19 Việt Nam thi đấu trận chung kết Giải vô địch bóng đá U19 Đông Nam Á năm 2015 với đối thủ là U19 Thái Lan. Dù đã chơi rất nỗ lực, nhưng đội bóng do HLV Hoàng Anh Tuấn dẫn dắt vẫn nhận trận thua đậm với tỉ số 0-6, đành hài lòng với tấm HCB.
Đông đảo khán giả Việt Nam có mặt trên sân vận động quốc gia Lào không được ăn mừng bàn thắng của đội nhà dù chỉ một lần. Ảnh: TTVH
Thái Lan vẫn luôn là “kẻ ngáng đường” khó chịu đối với nhiều thế hệ bóng đá Việt Nam. Lần này cũng không phải ngoại lệ, khi đội bóng trẻ xứ chùa Vàng khiến U19 Việt Nam thêm một lần lỡ hẹn với chiếc cúp vô địch. Vẫn biết bóng đá Thái Lan đã tạo nên những khoảng cách nhất định với chúng ta, nhưng bằng con tim cuồng nhiệt với trái bóng tròn, các CĐV Việt Nam vẫn đặt kỳ vọng vào thầy trò HLV Hoàng Anh Tuấn. Cũng vì vậy mà sân vận động quốc gia Lào tối qua chẳng khác gì sân nhà của U19 Việt Nam, với hàng ngàn người hâm mộ cổ vũ đầy sôi động.
Tuy nhiên, “cầu thủ thứ 12” chỉ có thể giúp Trọng Đại và các đồng đội thêm khí thế để chiến đấu, chứ không thể “áp đảo” được tinh thần của những cầu thủ bên kia chiến tuyến. U19 Thái Lan vẫn mang dáng dấp những lứa đàn anh của họ trước đây, với những cầu thủ đầy bản lĩnh, có khả năng cầm bóng tốt, di chuyển hợp lý, tấn công đa dạng, biết tận dụng thời cơ để tấn công và tung đòn kết liễu đối phương. Cái cách U19 Thái Lan vận hành chiến thuật linh hoạt trong từng thời điểm cho thấy họ hơn hẳn U19 Việt Nam.
Trận tranh HCĐ giữa đội U19 Lào và U19 Malaysia đã diễn ra khá kịch tính. Đội chủ nhà bất ngờ mở tỉ số ở phút 84, nhưng đến phút bù giờ cuối cùng của trận đấu U19 Malaysia ghi được bàn san bằng cách biệt. Sau hai hiệp phụ không có bàn thắng nào được ghi, hai đội phải phân định thắng thua bằng những loạt sút luân lưu 11m. Đội U19 Lào đã xuất sắc giành chiến thắng 3-2, lần đầu tiên giành được huy chương môn bóng đá ở khu vực Đông Nam Á.
U19 Thái Lan đã có bàn mở tỉ số ở cuối hiệp I, một bàn thắng có phần may mắn, nhưng nó đã giúp cho thầy trò HLV Anuruck Srikerd dễ dàng triển khai thế trận theo ý muốn sau giờ nghỉ. Lui về với số đông bên sân nhà, tưởng chừng như đội bóng xứ chùa Vàng hài lòng với tỉ số mong manh, tập trung bảo vệ thành quả đã đạt được. Nhưng thực chất đó chỉ là những cái bẫy, chờ khi U19 Việt Nam dâng cao tìm bàn gỡ sẽ tung đòn “hồi mã thương” đầy lợi hại, với những bàn thắng liên tiếp. Ở phần sân bên kia, dù đã tạo ra được một số tình huống uy hiếp đối phương, Tiến Linh và các chân sút khác vẫn không thể thành công từ những cú dứt điểm của mình. U19 Thái Lan đã lên ngôi một cách xứng đáng, và chúng ta lại có thêm những bài học về cách làm bóng đá từ người láng giềng nhiều duyên nợ.
LÊ CƯỜNG
Mấy BLV VN nổ tưng bừng trước trận đấu, nào là trận chung kết trong mơ, VN quyết giành HCV, VN sẽ khẳng định vị thế số 1 ĐNA ... Kết quả thì sao? 1 trận tennis? Thế mà vẫn còn ngụy biện "1 lứa U19 đáng xem"? Tôi nói thật, tỷ số 0-6 chưa phản ánh đúng trình độ 2 bên, lẽ ra TL phải thắng VN 11-0, đủ cho mỗi cầu thủ VN/trái. Phải nhìn nhận trình độ bóng đá người Thái đang 1 trời 1 vực với VN, nếu 11 cầu thủ Thái chấp 22 cầu thủ VN thì may ra VN mới có cửa hòa.