Phù Cát: Diện tích, năng suất cây trồng cạn tăng khá
Nông dân huyện Phù Cát đã mở rộng diện tích canh tác các loại cây trồng cạn, đối phó với tình hình biến đổi khí hậu, nắng hạn gay gắt, thiếu nước tưới.
Qua 2 vụ sản xuất Đông xuân và Hè thu, toàn huyện đã sản xuất hơn 9.060 ha cây trồng cạn. Hầu hết diện tích các loại cây trồng chủ yếu đều tăng khá so với năm trước. Trong đó có hơn 3.557ha đậu phụng, gần 416ha bắp lai, 2.600ha mì, trên 228ha hành, 253ha ớt, 464ha mè, 120ha mía, 457ha dưa còn lại là một số loại cây trồng khác.
Nông dân đã tập trung đầu tư thâm canh, chăm sóc, bảo đảm nước tưới, nên nhìn chung các loại cây trồng phát triển khá tốt. Trên diện tích đã thu hoạch năng suất tăng hơn so trước đây như: đậu phụng đạt năng suất xấp xỉ 35 tạ/ha, bắp 61 tạ/ha, hành 75,4 tạ/ha…
HOÀI TRUNG