Đẩy mạnh triển khai dịch vụ nộp thuế điện tử
(BĐ) - Ngày 9.9, Cục Thuế tỉnh đã có văn bản phối hợp với các chi nhánh ngân hàng thương mại trên địa bàn tỉnh đẩy mạnh triển khai dịch vụ nộp thuế điện tử (NTĐT). Theo đó, các ngân hàng thương mại phối hợp với cơ quan Thuế đôn đốc doanh nghiệp nộp “bảng đăng ký NTĐT”, đảm bảo đến 15.9.2015 phải hoàn thành. Từ tháng 9.2015 trở đi, ngân hàng thương mại không tiếp nhận chứng từ nộp thuế bằng giấy (chuyển khoản hay tiền mặt) đối với doanh nghiệp đã hoàn tất đăng ký NTĐT tại các ngân hàng. Trường hợp doanh nghiệp có đề nghị kiểm tra và xác thực hoàn thành nộp thuế vào ngân sách thì cơ quan Thuế sẽ phối hợp với ngân hàng, kho bạc thực hiện và đáp ứng kịp thời.
Theo Cục Thuế tỉnh, tính đến 31.8.2015, toàn tỉnh có 4.979 doanh nghiệp (kể cả chi nhánh trực thuộc) đã thực hiện đăng ký NTĐT (bước 1) với cơ quan Thuế, đạt 117,2% chỉ tiêu Tổng cục Thuế giao. Tuy nhiên, mới có 72,3% doanh nghiệp đăng ký hoàn tất dịch vụ NTĐT (bước 2) với ngân hàng thương mại và 44,4% doanh nghiệp nộp thuế bằng phương thức điện tử (bước 3), với số tiền hơn 77,8 tỉ đồng (chiếm 37,7% tổng số tiền thuế nộp ngân sách của doanh nghiệp cả tỉnh).
Trong khi đó, chỉ tiêu Tổng cục Thuế giao trong năm nay Bình Định phải thực hiện dịch vụ NTĐT đảm bảo 90% trên cả 3 tiêu chí: doanh nghiệp đăng ký hoàn tất NTĐT với ngân hàng thương mại, số tiền nộp ngân sách và chứng từ nộp thuế trong tháng của doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh bằng phương thức điện tử.
THU HIỀN