Công đoàn Công ty TNHH Môi trường đô thị Quy Nhơn:
Chăm lo tốt đời sống công nhân, lao động
Nhiều năm qua, Công đoàn cơ sở (CĐCS) Công ty TNHH Môi trường đô thị Quy Nhơn đã quan tâm, chăm lo tốt đời sống của người lao động (NLĐ) và tổ chức nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực nhằm xây dựng đơn vị văn hóa, tham gia các hoạt động xã hội, từ thiện…
Bà Phạm Thị Hồng, Chủ tịch CĐCS Công ty TNHH Môi trường đô thị Quy Nhơn, cho biết: Hiện CĐCS Công ty có 14 công đoàn bộ phận và 23 tổ công đoàn với trên 600 đoàn viên, trong đó có trên 400 nữ. Nhiều năm qua, phong trào công nhân, viên chức, lao động và hoạt động công đoàn Công ty có nhiều chuyển biến tích cực.
Công đoàn phối hợp với Công ty thường xuyên kiểm tra việc thực hiện các chế độ, chính sách, pháp luật lao động tại Công ty, như: Xây dựng nội quy lao động, ký kết hợp đồng lao động của NLĐ, thỏa ước lao động tập thể, xây dựng thang bảng lương, giải quyết tiền lương làm thêm giờ, tiền lương tối thiểu vùng theo quy định; thực hiện tốt chế độ BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm thân thể, chính sách cho lao động nữ, bồi dưỡng sức khỏe bằng hiện vật. Hàng năm, có 100% NLĐ Công ty được khám sức khỏe định kỳ, trong đó từ năm 2010 đến nay, NLĐ còn được làm thêm xét nghiệm máu để phát hiện tiểu đường hoặc máu nhiễm mỡ. Công đoàn còn thực hiện công tác tuyên truyền về an toàn lao động cho NLĐ, củng cố mạng lưới an toàn vệ sinh viên, cấp phát đầy đủ và kịp thời trang thiết bị bảo hộ lao động cho NLĐ.
Nhờ sự quan tâm của Công ty và sự giám sát của Công đoàn nên đời sống của NLĐ của Công ty từng bước được cải thiện đáng kể. Năm 2011, thu nhập bình quân của NLĐ hơn 4,3 triệu đồng/người/tháng thì trong năm 2012 đã đạt mức gần 5,2 triệu đồng/người/tháng.
CĐCS Công ty cũng chú trọng đến phong trào thể dục thể thao, văn hóa văn nghệ, nhằm nâng cao đời sống tinh thần cho NLĐ. Hàng năm, công đoàn tổ chức các hội thao, hội diễn tại Công ty, đồng thời tổ chức cho công nhân tham gia nhiều giải thể thao, chương trình văn nghệ, các buổi gặp gỡ, giao lưu do công đoàn cấp trên tổ chức, nhằm tăng cường sự đoàn kết, gắn bó giữa các đoàn viên, NLĐ...
Với những hoạt động trên, nhiều năm liền CĐCS Công ty TNHH Môi trường đô thị Quy Nhơn được công đoàn cấp trên khen thưởng và tặng Cờ Thi đua xuất sắc.
· PHẠM PHƯƠNG