52 tân sinh viên được trao học bổng “Tiếp sức đến trường” của Báo Tuổi trẻ
(BĐ) - Ngày 19.9, tại Hội trường Trung tâm Văn hóa tỉnh đã diễn ra Lễ trao học bổng “Tiếp sức đến trường” cho các tân sinh viên có hoàn cảnh khó khăn của 3 tỉnh Bình Định, Quảng Ngãi và Phú Yên. Tham dự Lễ trao học bổng có đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Tỉnh ủy; đồng chí Lê Quốc Phong, Bí thư Trung ương Đoàn, Chủ tịch Hội sinh viên Việt Nam.
Trong số 142 sinh viên được xét nhận học bổng “Tiếp sức đến trường” năm 2015, tỉnh Bình Định có 52 gương mặt vượt khó, học giỏi. Trị giá mỗi suất học bổng là 7 triệu đồng.
Phó Bí thư Tỉnh ủy Lê Kim Toàn và Bí thư Trung ương Đoàn Lê Quốc Phong trao học bổng cho sinh viên Bình Định.
Học bổng “Tiếp sức đến trường” thuộc chương trình “Vì ngày mai phát triển” của báo Tuổi trẻ TP Hồ Chí Minh, ra đời từ thực tế có nhiều sinh viên hai, ba lần đậu đại học nhưng không thể đến trường vì gia cảnh quá khó khăn; học bổng nhằm mục đích hỗ trợ các tân sinh viên đến với giảng đường đại học. Tân sinh viên được xét cấp học bổng phải đáp ứng 3 điều kiện: gia đình đặc biệt khó khăn, có nguy cơ bỏ học nếu không được giúp đỡ; trúng tuyển vào các trường đại học, cao đẳng năm học 2015 - 2016, ưu tiên những học sinh trúng tuyển nguyện vọng 1, đạt điểm cao trong kỳ thi THPT quốc gia; có thư trình đề đạt nguyện vọng.
NGỌC TÚ