Nhiều hoạt động hưởng ứng Ngày Du lịch thế giới 2015
Hưởng ứng Ngày Du lịch (DL) thế giới (27.9) 2015 với chủ đề “Một tỉ du khách, một tỉ cơ hội”, Tổng cục DL đã đề nghị ngành DL cả nước triển khai các hoạt động thúc đẩy phát triển DL bền vững. Trong dịp này, Sở VH-TT-DL Bình Định cũng tổ chức nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực...
“Một tỉ du khách, một tỉ cơ hội”
Năm nay là cơ hội để chúng ta đánh giá ý nghĩa của con số một tỉ khách DL trên toàn thế giới. Hiện nay có một tỉ du khách đến các điểm DL quốc tế mỗi năm. Chính một tỉ du khách đã làm cho DL trở thành ngành kinh tế hàng đầu, đóng góp 10% tổng GDP toàn cầu và 6% tổng kim ngạch xuất khẩu của thế giới.
Diễu hành tuyên truyền Tuần lễ DL xanh, phát triển DL gắn với BVMT. Ảnh: T.SỸ
Những con số khổng lồ này không chỉ thể hiện sức mạnh về kinh tế, mà còn phản ánh tiềm năng to lớn cũng như năng lực ngày càng cao của DL trong việc giải quyết những thách thức cấp bách nhất của thế giới, như tăng trưởng KT-XH, phát triển toàn diện và bảo vệ môi trường.
Cứ 11 việc làm trên toàn thế giới lại có một công việc liên quan đến DL, và DL là nguồn sinh kế giá trị cho hàng triệu người. Xây dựng từ hàng triệu giao thoa văn hóa khác nhau diễn ra hằng ngày ở khắp mọi nơi trên thế giới, DL cũng là cánh cửa dẫn đến sự hiểu biết nhiều hơn về thế giới ở bên ngoài biên giới của chúng ta, là bước đi đầu tiên trong công cuộc xây dựng hòa bình, giữa các cộng đồng và các quốc gia.
DL không chỉ là đến một địa điểm - DL vươn tới toàn cầu. Mỗi khi chúng ta đi DL, chúng ta trở thành một phần của sự di chuyển trên toàn cầu có sức mạnh thúc đẩy các thay đổi tích cực cho hành tinh chúng ta và cho tất cả mọi người.
Ngày 27.9 này, chúng ta hãy kỷ niệm giá trị của “Một tỉ du khách” và cùng nhau làm việc để biến DL thành công cụ mang lại cơ hội và hòa nhập. Chúng ta hãy biến sức mạnh của một tỉ du khách thành một lực lượng đích thực vì những điều tốt lành. (Thông điệp về ngày DL Thế giới 2015 của Tổng Thư ký Tổ chức DL Thế giới (UNWTO) - Taleb Rifai).
Nhiều hoạt động thiết thực
Theo ông Nguyễn Minh Đoan, Phó Giám đốc Sở VH-TT-DL: Các hoạt động hưởng ứng Ngày DL thế giới 2015 nhằm tuyên truyền, phổ biến đến cộng đồng dân cư và những người hoạt động trong lĩnh vực DL về ý nghĩa Ngày DL thế giới; nâng cao nhận thức của các ngành, các cấp và toàn xã hội về vai trò, vị trí, đóng góp của ngành DL đối với sự phát triển KT-XH của đất nước và của tỉnh. Phát triển DL gắn với bảo vệ môi trường (BVMT). Tăng cường hoạt động xúc tiến, quảng bá hình ảnh DL, xây dựng sản phẩm DL, tạo điều kiện thuận lợi cho DL phát triển. Sở VH-TT&DL sẽ lồng ghép Lễ kỷ niệm Ngày DL thế giới 2015 với sự tham gia của các ngành, các doanh nghiệp DL, khách DL, sinh viên học sinh, cộng đồng, thu hút sự quan tâm của báo chí, truyền thông với các hoạt động phát triển DL bền vững.
Hoạt động tình nguyện xanh, dọn vệ sinh bãi biển Quy Nhơn. Ảnh: T.SỸ
Sở VH-TT&DL cho biết: Trong khuôn khổ các hoạt động hưởng ứng Ngày DL thế giới 2015, Sở VH-TT-DL phát động Tuần lễ DL xanh, từ ngày 19.9 - 27.9.2015, gồm: Xây dựng sản phẩm DL xanh, tình nguyện xanh, cộng đồng xanh và công tác thông tin, tuyên truyền, nâng cao nhận thức về DL và quảng bá DL Bình Định.
Cụ thể, tuyên truyền, vận động các DN DL xây dựng sản phẩm DL xanh, dịch vụ thân thiện với môi trường, phát triển phù hợp với các nguyên tắc BVMT và phát triển bền vững. Bảo vệ, tôn tạo cảnh quan môi trường xanh, sạch, đẹp ở đơn vị. Tăng cường chất lượng dịch vụ phục vụ khách DL. Phổ biến cho cán bộ, nhân viên và khách DL về BVMT DL. Đề nghị Bảo tàng Quang Trung và Ban quản lý di tích mở cửa miễn phí các điểm tham quan thuộc 2 đơn vị trong 2 ngày 26 - 27.9.2015 để phục vụ du khách. Giúp du khách có được những trải nghiệm tốt về văn hóa địa phương và các giá trị tự nhiên ở điểm đến.
Đối với các cơ sở lưu trú, tăng cường sử dụng các nguồn năng lượng thay thế, có những biện pháp hoặc ứng dụng công nghệ phù hợp với nguyên tắc “3R” (tiết kiệm-tái sử dụng-tái chế). Với cộng đồng xanh, tổ chức tuyên truyền cho người dân về BVMT thông qua các tổ chức xã hội tại địa phương, nhất là Đoàn Thanh niên; tuyên truyền trên các phương tiện thông tin đại chúng...
Sở cũng phối hợp với Tỉnh Đoàn tổ chức các hoạt động tình nguyện xanh vì môi trường, nhằm góp phần bảo vệ, tôn tạo môi trường cảnh quan DL, xây dựng hình ảnh DL Bình Định xanh, sạch, đẹp trong lòng du khách; hướng dẫn sinh viên các trường đại học, cao đẳng, đoàn viên thanh niên một số phường, xã, cán bộ nhân viên ngành DL tham gia các hoạt động tình nguyện về BVMT.
Sáng thứ Bảy 19.9, Sở VH-TT-DL đã tổ chức Lễ phát động hưởng ứng Ngày DL thế giới 2015; tổ chức diễu hành bằng xe đạp trên các đường phố lớn của TP Quy Nhơn nhằm tuyên truyền phát triển DL gắn với BVMT; tổ chức dọn vệ sinh bãi biển Quy Nhơn...
NGUYÊN VŨ