Tập trung hướng dẫn, hỗ trợ các DN nộp thuế bằng phương thức điện tử
(BĐ) - Để đạt chỉ tiêu trong năm 2015 thực hiện dịch vụ nộp thuế điện tử (NTĐT) đảm bảo 90% trên cả 3 tiêu chí: doanh nghiệp (DN) đăng ký hoàn tất NTĐT với ngân hàng thương mại, số tiền nộp ngân sách và chứng từ nộp thuế trong tháng của DN, ngày 21.9, Cục Thuế tỉnh đã yêu cầu các Chi cục Thuế và các phòng chức năng thực hiện rà soát danh sách các DN chưa đăng ký NTĐT với ngân hàng; đồng thời, phối hợp với các ngân hàng nhắc nhở và thực hiện thu nhận bảng đăng ký NTĐT để hoàn tất ngay trong tháng 9 này.
Bên cạnh đó, các đơn vị tập trung hướng dẫn, hỗ trợ DN thực hiện nộp thuế bằng phương thức điện tử, bao gồm tất cả các loại thuế, phí - lệ phí, tiền sử dụng đất, tiền thuế đất, tiền phạt và các khoản thu khác thuộc ngân sách nhà nước mà DN có phát sinh khoản nộp.
Theo Cục Thuế tỉnh, toàn tỉnh mới có 4.233 DN (kể cả chi nhánh) đăng ký hoàn thành NTĐT với ngân hàng (tỉ lệ 82,97% số DN đã đăng ký với cơ quan Thuế). Trong khi đó, số tiền thuế DN nộp bằng điện tử trong tháng 9.2015 là 30,5 tỉ đồng (tỉ lệ 37,09% tổng số thuế đã nộp trong tháng của DN trên địa bàn); số chứng từ nộp thuế bằng điện tử trong tháng 9.2015 là 397 chứng từ (tỉ lệ 32,3% tổng số chứng từ các DN nộp ngân sách). Đến nay, mới có 3 Chi cục Thuế hoàn thành chỉ tiêu đăng ký NTĐT thành công với ngân hàng là Hoài Ân, Vĩnh Thạnh và Vân Canh.
THU HIỀN