Thắng lợi mùa du lịch hè 2015
Theo đánh giá của các doanh nghiệp (DN) kinh doanh du lịch (DL) trên địa bàn tỉnh, năm 2015 là một năm sôi nổi, nhộn nhịp nhất của DL Bình Ðịnh so với từ trước đến nay, nói không quá là đã có dấu hiệu “bùng nổ” khách DL. Nỗ lực của tỉnh, ngành chức năng cùng các địa phương và các DN DL trong thời gian qua đã đem lại hiệu quả rõ rệt.
Khách đến tăng mạnh
Ông Nguyễn Phạm Kiên Trung, Giám đốc Công ty DL Miền Trung, chia sẻ: “Đúng như chúng tôi đã dự báo cách đây 3-4 năm, mùa DL hè Quy Nhơn năm 2015 đã bùng nổ khách DL; lượng khách đến tăng mạnh, nhất là từ cuối tháng 4 đến cuối tháng 8, các DN DL “cháy” tour liên tục; dịch vụ vận chuyển khách DL, nhà hàng, khách sạn (KS) quá tải đã là chuyện... bình thường ở TP Quy Nhơn. Khách đến chủ yếu vẫn là khách Hà Nội, TP Hồ Chí Minh và Tây Nguyên. Riêng với DL Miền Trung, năm nay lượng khách tăng trưởng khá cao. Chúng tôi đã đầu tư mua ca nô cao tốc mới để nâng cao chất lượng dịch vụ DL biển, góp phần xây dựng hình ảnh chuyên nghiệp hơn cho DL biển đảo Quy Nhơn...”.
Lãnh đạo một số KS lớn tại TP Quy Nhơn cho biết, mùa DL hè năm nay lượng khách lưu trú tăng cao, nhiều KS đã hết phòng trong thời điểm này; công suất sử dụng phòng cũng như giá phòng đều tăng bình quân 10 - 15%; một số KS đạt gần 100% công suất sử dụng phòng; bình quân cả năm xấp xỉ 70%. So với vài năm trước, công suất phòng cao nhất chỉ khoảng 60% trở lại.
Theo nhận định chung, lượng khách đến tăng mạnh là nhờ sự tích cực, kiên trì quảng bá DL Bình Định. Việc đầu tư xây dựng hạ tầng và chỉnh trang đô thị Quy Nhơn theo hướng sáng-xanh-sạch-đẹp đã nâng cấp, nâng tầm cho TP Quy Nhơn. Bình Định có nhiều tài nguyên DL hấp dẫn được du khách, và đang đi vào chu kỳ phát triển DL. Việc tăng thêm 2 chuyến bay/ngày từ Hà Nội cũng như TP Hồ Chí Minh đến Quy Nhơn đã hỗ trợ tốt và kích cầu cho 2 thị trường khách quan trọng này...
Theo Phòng Nghiệp vụ DL thuộc Sở VH-TT&DL, từ đầu năm đến nay, Sở VH-TT&DL đã chỉ đạo các đơn vị kinh doanh DL trên địa bàn tỉnh về việc đảm bảo công tác vệ sinh môi trường trong hoạt động kinh doanh DL, xây dựng các sản phẩm DL xanh. Sở cũng đã triển khai chương trình kích cầu DL năm 2015; chỉ đạo các DN thực hiện DL có trách nhiệm; phát triển DL gắn với bảo vệ môi trường; tăng cường cung cấp thông tin cho du khách về các điểm đến tham quan DL, sản phẩm, dịch vụ DL Bình Định... Trong 9 tháng đầu năm, đã cấp 14 thẻ hướng dẫn viên DL; tổ chức thẩm định, thẩm định lại và công nhận hạng cho 25 cơ sở lưu trú, gửi Tổng cục DL đề nghị thẩm định, xếp hạng cho 2 cơ sở. Đến nay trên địa bàn tỉnh có 133 cơ sở lưu trú DL, với tổng số 3.085 phòng.
Chấn chỉnh, củng cố để phát triển
Bên cạnh kết quả đáng phấn khởi, sự bùng nổ khách DL cũng đã bước đầu cho thấy tình trạng quá tải về KS chất lượng cao, quá tải ở tuyến DL biển đảo; hạ tầng vệ sinh môi trường; ô nhiễm môi trường, nhân lực phục vụ DL... trong thời gian cao điểm.
Nhằm phục vụ lượng khách đến ngày càng nhiều, hoạt động xã hội hóa ngành DL đã và đang diễn ra rất sôi động, nhất là ở 2 xã bán đảo Nhơn Hải, Nhơn Lý thuộc TP Quy Nhơn. Đây là một tín hiệu rất đáng mừng, khi có nhiều người tham gia kinh doanh DL. Song hoạt động DL tự phát cũng làm ảnh hưởng không tốt đến thương hiệu DL Quy Nhơn-Bình Định, khi các chương trình tour được tổ chức đơn sơ, thiếu bài bản, kém chuyên nghiệp, chỉ là chương trình dã ngoại, picnic chứ không phải DL. Tham gia một “tour” như vậy ở Nhơn Lý, ông Bửu Quang, một nhà báo ở TP Hồ Chí Minh, cho rằng: “Tour này không phải là hoang sơ mà là quá... thô sơ”!
Một người làm DL ở Quy Nhơn, có nickname Kdlvinpearlquynhon, đã khuyến cáo trên Webtretho: Tình trạng các ngư dân sử dụng thuyền không đảm bảo an toàn để vận chuyển khách và làm DL tự phát, không có có giấy phép hoạt động, rất cần được chấn chỉnh. Mong du khách đến Quy Nhơn hãy chọn mua các tour DL chuyên nghiệp, bài bản; không nên sử dụng các dịch vụ không đảm bảo của một số cơ sở DL tự phát. Nếu tự thuê thuyền, chẳng may tai nạn xảy ra trên biển thì cũng không có bảo hiểm DL cho du khách...
Đáng ghi nhận là những khó khăn, vướng mắc trong hoạt động DL đã được ngành chức năng ghi nhận, báo cáo UBND tỉnh để giải quyết, xử lý. Chẳng hạn, UBND tỉnh đã giao nhiệm vụ cho Sở GTVT chủ trì cuộc họp với các chủ tàu làm dịch vụ vận chuyển khách DL ở Nhơn Hải, Nhơn Lý, đề nghị thực hiện đăng ký, đăng kiểm tàu thuyền, trang bị đầy đủ các phương tiện cứu sinh, đảm bảo an toàn trong khi vận chuyển khách DL. Công tác này đang vướng ở vấn đề đăng ký, đăng kiểm vì một số tàu thuyền không có lý lịch, nguồn gốc, hiện đang được nghiên cứu tháo gỡ.
Giữa tháng 8.2015, Sở VH-TT&DL cũng đã phối hợp với Ban quản lý dự án EU tổ chức lớp tập huấn nâng cao nhận thức về DL có trách nhiệm cho cộng đồng. Qua đó, các đối tượng tham dự (đến từ Phòng Văn hóa-Thông tin các huyện, đại diện các DN DL, đặc biệt là sự có mặt của nhiều hộ kinh doanh DL ở 2 xã bán đảo Nhơn Lý và Nhơn Hải) đã hiểu được về DL có trách nhiệm, thấy được lợi ích của DL đối với phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội...
Cũng cần nói thêm, Nhơn Lý, Nhơn Hải là 2 địa phương đón khách DL biển khá nhiều, nhưng nhận thức về DL có trách nhiệm trong cộng đồng, kể cả những người làm dịch vụ DL ở đây, còn nhiều hạn chế. Lớp tập huấn này đã đem lại hiệu quả thiết thực, nâng cao nhận thức chung cho các đối tượng tham dự, để từ đó có phương hướng phát triển các sản phẩm DL có trách nhiệm, mang lại lợi ích xã hội và hiệu quả kinh tế cao hơn.
Theo thống kê của Phòng Nghiệp vụ DL, 9 tháng đầu năm 2015, tổng số khách DL đến Bình Ðịnh ước trên 2,113 triệu lượt người, tăng 24% so với cùng kỳ năm 2014; trong đó khách quốc tế 167.288 lượt người, tăng 23%. Tổng doanh thu DL 9 tháng ước trên 832 tỉ đồng, tăng 32% so với cùng kỳ năm 2014 (trong đó, doanh thu lưu trú chiếm 32%, doanh thu ăn uống 41%, doanh thu bán hàng và các dịch vụ khác 11%, doanh thu lữ hành và vận chuyển 16%).
NGUYÊN VŨ