Thiếu phòng khách sạn loại từ 3 sao trở lên
(BĐ) - Theo ông Nguyễn Văn Dũng, Giám đốc Sở Văn hóa - Thể thao và Du lịch, mùa du lịch vừa qua, trên địa bàn TP Quy Nhơn thường xuyên xảy ra hiện tượng "cháy" phòng khách sạn khi lượng khách du lịch đến Bình Định tăng mạnh. Điều này dẫn đến hiện tượng tăng giá phòng, chất lượng phục vụ giảm. "Nếu không có kế hoạch xây dựng thêm cơ sở lưu trú, tăng số phòng, nhất là loại từ 3 sao trở lên, sẽ tiếp diễn tình trạng cháy phòng trong mùa du lịch, ảnh hưởng đến chất lượng phục vụ du lịch" - ông Dũng cảnh báo.
Được biết, 9 tháng đầu năm, khách du lịch đến Bình Định ước đạt 2,1 triệu lượt người, tăng 24% so với cùng kỳ năm 2014, trong đó khách nội địa tăng 23%, doanh thu tăng 32%. Hiện cả tỉnh có 140 cơ sở lưu trú với khoảng 3.200 phòng, tập trung ở TP Quy Nhơn, trong khi theo quy hoạch đến năm 2020 cả tỉnh sẽ có khoảng 200 cơ sở lưu trú với 5.400 phòng, trong đó loại từ 3 sao trở lên đạt tỉ lệ 35%.
HOÀNG LAN