Dự án hỗ trợ nông nghiệp các bon thấp: Hỗ trợ tài chính cho 2.000 nông hộ xây dựng công trình khí sinh học
(BĐ) - Ông Đào Văn Hùng, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT, kiêm Giám đốc Ban quản lý (BQL) Dự án (BQL) hỗ trợ nông nghiệp các bon thấp của tỉnh cho biết, BQL đã và đang lựa chọn để hỗ trợ tài chính cho 2.000 hộ dân chăn nuôi đăng ký xây dựng công trình khí sinh học (CTKSH) quy mô nhỏ và 5 công trình quy mô vừa tại 11/11 huyện, thị xã thành phố tham gia dự án. Ngoài nguồn kinh phí dự án hỗ trợ 3 triệu đồng/công trình, BQL Dự án sẽ phối hợp với Văn phòng điều phối xây dựng nông thôn mới tỉnh tham mưu Sở NN&PTNT trình UBND tỉnh hỗ trợ cho người chăn nuôi tại 26 xã xây dựng nông thôn mới đã và đang về đích năm 2015 có xây dựng CTKSH học thêm 1 triệu đồng/1 công trình và chỉ đạo huyện, xã tham gia dự án hỗ trợ thêm 1 triệu đồng/công trình.
Được biết Dự án hỗ trợ nông nghiệp các bon thấp do Ngân hàng Phát triển Châu Á (ADB) tài trợ vốn, được triển khai trong khoảng thời gian từ năm 2013 đến năm 2018. Sở NN-PTNT được tỉnh giao làm chủ đầu tư thực hiện dự án với tổng vốn đầu tư trên 1,915 triệu USD. Trong đó, nguồn vốn vay từ ADB là 1,742 triệu USD, và vốn đối ứng của tỉnh là 173.500 USD. Năm 2014, tỉnh ta đã xây dựng 1.985 CTKSH. Tất cả các công trình đưa vào hoạt động đều đã phát huy hiệu quả tích cực, góp giảm thiểu ô nhiễm môi trường, giúp người dân phát triển chăn nuôi theo hướng an toàn, bền vững. Ngoài ra, các công trình khí sinh học còn tạo nguồn năng lượng sạch, cải thiện sinh kế và nâng cao chất lượng đời sống của người dân nông thôn.
T.SỸ