Nghị lực và ước mơ của Kiên
Trần Minh Kiên, cựu học sinh lớp 12A1 Trường THPT số 2 Tuy Phước (huyện Tuy Phước), sinh ra và lớn lên trong một gia đình thuần nông, có đông anh em ở xã Phước Hòa. Mẹ bị bệnh cao huyết áp và thường xuyên đau ốm, mọi chi tiêu trong gia đình dựa vào công việc của cha với 2,5 sào ruộng. Kiên phải ngày một buổi đến trường, một buổi ra đồng phụ ba làm lúa hoặc nhận hàng đan mây gia công về làm để kiếm thêm mỗi tháng 500 ngàn đồng. Vất vả là thế, nhưng 12 năm liền Minh Kiên luôn cố gắng vươn lên trong học tập và đều đạt danh hiệu học sinh giỏi.
Tranh thủ những ngày chưa nhập học, Trần Minh Kiên đang chỉ bài cho em út Trần Minh Phúc.
“Nhờ các thầy cô trong trường hiểu được hoàn cảnh khó khăn của gia đình nên đã tổ chức bồi dưỡng và dạy thêm cho em miễn phí. Khi gặp một bài tập khó, em không ngại nhờ thầy cô chỉ dẫn hoặc lên mạng tìm tòi thông tin và trao đổi với các bạn…”, Minh Kiên chia sẻ.
Minh Kiên đã đạt nhiều giải thưởng như năm lớp 10 đoạt giải Nhất cuộc thi giải toán trên mạng cấp tỉnh, năm lớp 11 đoạt Huy chương Đồng giải toán trên mạng cấp Quốc gia, năm lớp 12 đoạt giải Ba môn Sinh cấp tỉnh và được chọn vào đội tuyển của tỉnh tham dự kỳ thi chọn học sinh giỏi cấp Quốc gia. Cô Lê Thị Cảnh, nguyên giáo viên chủ nhiệm lớp 12A1 Trường THPT số 2 Tuy Phước năm học 2014-2015, nhận xét: “Minh Kiên là lớp phó học tập của lớp, thường giúp đỡ bạn bè trong học tập. Không chỉ học giỏi, em còn tích cực tham gia đầy đủ các hoạt động do Đoàn trường hay lớp phát động”.
Mới đây, Minh Kiên đã trúng tuyển vào ngành Y đa khoa Trường ĐH Y Dược (ĐH Huế) với tổng số điểm 27,25. Hỏi về ước mơ, chàng tân sinh viên chia sẻ: “Trước mắt, tôi sẽ cố gắng học thật tốt để sau này ra trường có việc làm ổn định. Qua đó, sẽ có điều kiện phụ giúp cho cha mẹ và chữa trị cho mọi người, đặc biệt là những bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn như gia đình tôi” .
XUÂN VINH