Nâng cấp, sửa chữa các công trình thủy lợi trọng điểm: Đảm bảo vượt lũ an toàn
Đến thời điểm này, tại các công trình thủy lợi (CTTL) trọng điểm trên địa bàn tỉnh, các nhà thầu đang tập trung đẩy nhanh tiến độ thi công, đảm bảo đưa công trình vượt lũ đúng thời gian quy định. UBND tỉnh cũng đã có chỉ thị yêu cầu ngành Nông nghiệp tỉnh, chính quyền các địa phương tăng cường công tác kiểm tra, quản lý các CTTL trong suốt mùa mưa lũ năm nay.
Nhiều công trình đã được nâng cấp, sửa chữa
Trên địa bàn huyện Hoài Ân, bằng nguồn vốn hỗ trợ của Trung ương, của tỉnh và ngân sách địa phương, huyện đã sửa chữa, nâng cấp hàng chục CTTL với tổng kinh phí trên 37 tỉ đồng. Đáng kể là các CTTL trọng điểm: xây dựng kè chống xói lở đê sông Kim Sơn (đoạn Gò Chè, thôn Nghĩa Điền, xã Ân Nghĩa); kiên cố hóa tuyến kênh N2, N5 hồ chứa nước Vạn Hội; nâng cấp tuyến kênh chính hồ chứa nước Suối Rùn; nâng cấp sửa chữa đập chính, cống lấy nước hồ chứa nước Hóc Mỹ…
Thi công sửa chữa, nâng cấp đê sông Côn trên địa bàn xã Nhơn Khánh (TX An Nhơn).
Tại công trình nâng cấp hồ chứa nước Hóc Mỹ thuộc xã Ân Hữu, Công ty TNHH Xây dựng Tân Lập đã huy động phương tiện cơ giới, nhân lực, thi công hoàn thành hệ thống đập đất, cống lấy nước..., đưa vào sử dụng trước mùa mưa lũ năm nay. Ông Trần Đình Hòa, Phó Giám đốc Công ty Tân Lập, cho biết: “Các hạng mục nâng cấp, sửa chữa Hồ Hóc Mỹ gồm đắp đất áp trúc thân đập chính dài 800 m, xây tường chắn sóng, gia cố mái thượng lưu, hạ lưu, cống lấy nước với tổng vốn đầu tư gần 14 tỉ đồng. Đến nay, các hạng mục thi công đã hoàn thành, được bàn giao đưa vào khai thác sử dụng; đảm bảo an toàn tính mạng và tài sản của người dân sinh sống vùng hạ du công trình”.
Ông Nguyễn Tố Nghị, cán bộ Ban quản lý Dự án Đầu tư và xây dựng huyện Hoài Ân, cho biết: Đến nay, nhìn chung, các dự án nâng cấp CTTL, kiên cố hóa đê sông, hồ chứa nước trên địa bàn huyện đều thi công bảo đảm tiến độ. UBND các xã có công trình đã làm rất tốt công tác giải phóng mặt bằng, tạo thuận lợi cho đơn vị thi công đẩy nhanh tiến độ xây dựng công trình, đảm bảo chất lượng kỹ thuật, mỹ thuật, bàn giao công trình trước khi mùa mưa lũ đến.
Từ nguồn vốn cấp bù thủy lợi phí của Trung ương, Công ty TNHH Khai thác CTTL Bình Định đã đầu tư trên 15,3 tỉ đồng để sửa chữa, tu bổ, nâng cấp 44 hạng mục lớn - nhỏ thuộc các CTTL trên địa bàn tỉnh. Ông Nguyễn Trọng Phủ, Phó Giám đốc Công ty TNHH Khai thác CTTL, cho biết: Đến nay, tiến độ sửa chữa, nâng cấp các hạng mục thủy lợi quan trọng do đơn vị quản lý như hệ thống kênh Nam Gò Đậu (xã Phước Hưng, huyện Tuy Phước), kênh Hồ Núi Một (phường Nhơn Hòa, TX An Nhơn), kênh tiếp nước sau Bảo tàng Quang Trung (thị trấn Phú Phong, huyện Tây Sơn), tuyến kênh chính Hồ Hòn Lập (xã Vĩnh Thịnh, huyện Vĩnh Thạnh)… đang được đẩy nhanh. Dự kiến, đến cuối tháng 10.2015, các công trình sẽ hoàn thành, đảm bảo vượt lũ chính vụ an toàn.
Hệ thống đập chính hồ chứa nước Hóc Mỹ, xã Ân Hữu (Hoài Ân) vừa được sửa chữa, nâng cấp kiên cố.
Chủ động các phương án phòng chống lụt bão
Trong nhiều năm trở lại đây, do ảnh hưởng của biến đổi khí hậu, diễn biến mưa, lũ bất thường, cực đoan trên địa bàn tỉnh ta ngày càng phức tạp. Tình trạng này đã gây ra nhiều sự cố cho các CTTL, gây thiệt hại lớn về người và tài sản mỗi khi mùa mưa lũ đến.
Trước mùa mưa lũ năm nay, Sở NN&PTNT đã thành lập các đoàn công tác làm việc với lãnh đạo các huyện, thị xã, thành phố; phối hợp kiểm tra, rà soát lại toàn bộ các hồ chứa nước, đê điều, hệ thống kênh mương, đập dâng trên sông, nhằm triển khai các biện pháp bảo vệ an toàn trước khi mùa mưa lũ sắp đến.
Ông Phan Trọng Hổ, Giám đốc Sở NN&PTNT, cho biết: Theo Trung tâm Khí tượng thủy văn Bình Định, dự báo tình hình lụt bão trong mùa mưa lũ năm nay diễn biến phức tạp. Qua làm việc với chính quyền các địa phương và các đơn vị thi công các CTTL, chúng tôi đã yêu cầu các nhà thầu tập trung thi công đảm bảo vượt lũ các công trình. Đặc biệt, đối với các CTTL xung yếu, chính quyền các địa phương phải có biện pháp kiểm tra chặt chẽ, bảo đảm các điều kiện vượt lũ an toàn. Các địa phương cũng phải lên phương án chuẩn bị vật tư, phương tiện, nhân lực tại chỗ để đề phòng các sự cố xảy ra bất ngờ.
Cũng theo ông Hổ, quy trình vận hành, điều tiết nước tại các hồ thủy điện: Vĩnh Sơn A, Vĩnh Sơn B, Trà Xom 1 và 3 hồ chứa nước lớn như: Định Bình, Núi Một, Thuận Ninh trong mùa mưa lũ năm nay sẽ được thực hiện nghiêm theo Quyết định số 1462/QĐ-TTg ngày 21.8.2014 của Thủ tướng Chính phủ về quy trình vận hành liên hồ chứa trên lưu vực sông Côn - Hà Thanh. Nguyên tắc vận hành điều tiết nước tại các công trình nói trên được thực hiện nhằm đảm bảo an toàn về tính mạng và tài sản của nhân dân vùng hạ du; đảm bảo công trình đầu mối; góp phần cắt lũ ở khu vực đầu nguồn các sông lớn.
Trong suốt thời gian xảy ra mưa lũ, Ban chỉ huy Phòng chống lụt bão và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh phối hợp chặt chẽ với chính quyền các địa phương có CTTL, phân công lực lượng trực tổ chức kiểm tra thường xuyên 24/24 giờ tại các hạng mục công trình, báo cáo tình hình ứng phó cho cấp trên để có biện pháp xử lý kịp thời. Đối với các công trình đập dâng trên sông, khi bước vào mùa mưa bão, đơn vị tiến hành tháo mở hết các ván phai đập, tổ chức phát dọn cây cối, khai thông dòng chảy nhằm tiêu thoát lũ an toàn, tránh nguy cơ xảy ra sự cố.
UBND tỉnh cũng đã yêu cầu các cấp, các ngành chủ động triển khai các phương án, biện pháp đối phó với mưa lũ theo phương châm “3 sẵn sàng” và “4 tại chỗ”, nhằm chủ động phòng tránh, đối phó kịp thời, khắc phục khẩn trương và có hiệu quả đối với hệ thống CTTL ở địa phương; tránh các sự cố do vỡ hồ, đập gây ra...
Bài, ảnh: NGUYỄN HÂN