Hưởng ứng “Tuần lễ Biển-Hải đảo Việt Nam-2013” và “Ngày Ðại dương thế giới” 8.6:
Chung tay hành động vì biển đảo quê hương
Hưởng ứng “Tuần lễ Biển-Hải đảo Việt Nam năm 2013” và “Ngày Ðại dương thế giới (ÐDTG)” 8.6, cùng với cả nước, nhiều hoạt động đã và đang được triển khai trên địa bàn tỉnh, nhằm góp phần chung tay hành động vì biển đảo quê hương…
Bờ biển Việt Nam dài trên 3.260 km, không gian biển của nước ta rộng gấp 3 lần diện tích đất liền; trong đó có 2 quần đảo Hoàng Sa, Trường Sa và rất nhiều đảo lớn, nhỏ, gần và xa bờ, hợp thành phòng tuyến bảo vệ, kiểm soát và làm chủ vùng biển. Vì vậy, biển, hải đảo (B-HĐ) Việt Nam có vị trí chiến lược quan trọng. Bên cạnh đó, B-HĐ của Việt Nam có nguồn tài nguyên sinh vật và khoáng sản khá phong phú, đa dạng, nhiều loại quý hiếm. Riêng tỉnh Bình Định, với 134 km đường bờ biển, cùng nhiều đầm lớn và các đảo nhỏ, là địa phương có nguồn tài nguyên B-HĐ khá phong phú, đa dạng.
Với những tiềm năng, thế mạnh, chiến lược biển Việt Nam đến năm 2020 đã được Đảng, Nhà nước xác định: Mục tiêu đưa nước ta trở thành một quốc gia mạnh về biển, làm giàu từ biển và phấn đấu đến năm 2020 kinh tế biển đóng góp 53-55% GDP, 55-60% kim ngạch xuất khẩu của cả nước…
Tuần lễ B-HĐ Việt Nam-2013 và Ngày ĐDTG 8.6 diễn ra từ ngày 1 đến 8.6.2013 gồm nhiều chương trình hoạt động phong phú và đa dạng. Chương trình mít tinh kỷ niệm được tổ chức vào ngày 7 và 8.6.2013 tại Hà Tĩnh, cùng với các diễn đàn kinh tế biển, thương hiệu biển… Thông điệp của Ngày ĐDTG 8.6 là: “Cùng chung sức - Chúng ta có sức mạnh bảo vệ đại dương!”. Chủ đề của Tuần lễ B-HĐ Việt Nam-2013 là “Chung tay hành động vì biển đảo quê hương”. Đây cũng là dịp để Việt Nam khẳng định tiềm lực kinh tế biển, thể hiện ý chí quyết tâm phát triển toàn diện ngành nghề biển, khai thác, bảo vệ tài nguyên và môi trường biển, đảo bền vững; đẩy mạnh các chương trình hành động cụ thể nhằm thực hiện mục tiêu đưa nước ta trở thành một quốc gia mạnh về biển, giàu lên từ biển, đồng thời bảo vệ vững chắc chủ quyền, quyền chủ quyền và quyền tài phán quốc gia trên biển.
Mục đích chính của Tuần lễ B-HĐ Việt Nam-2013 là: Không ngừng nâng cao nhận thức về vị trí, tầm quan trọng của B-HĐ trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, cũng như tôn vinh những giá trị của đại dương đối với sự sống của nhân loại, tính cấp thiết của việc bảo vệ đại dương. Nâng cao nhận thức và trách nhiệm trong công tác quản lý, bảo vệ và phát triển bền vững tài nguyên, môi trường B-HĐ, tiếp tục nâng cao nhận thức của các cấp, các ngành, các tầng lớp nhân dân về vị trí chiến lược B-HĐ của nước ta, ý thức dân tộc của mỗi người dân Việt Nam đối với việc bảo vệ chủ quyền quốc gia trên biển trong xu thế hội nhập hiện nay. Quảng bá thành tựu, thành quả, thương hiệu biển quốc gia cùng những kinh nghiệm từ phát triển kinh tế B-HĐ của các địa phương trong cả nước…
Riêng đối với Bình Định, hưởng ứng Tuần lễ B-HĐ Việt Nam-2013 và Ngày ĐDTG, nhiều hoạt động phong phú, đa dạng cũng đang được tổ chức tại các sở ngành, đơn vị, địa phương. UBND tỉnh kêu gọi các địa phương, các ngành tăng cường công tác tuyên truyền bảo vệ tài nguyên môi trường biển, bảo vệ đa dạng sinh học biển và đại dương nhằm giáo dục cho cán bộ, nhân dân nhận thức được nguyên nhân cũng như những thách thức mà vấn đề suy giảm đa dạng sinh học biển gây ra đối với toàn cầu và đối với sự phát triển KT-XH của tỉnh nhà.
UBND tỉnh chỉ đạo các địa phương ven biển phải lồng ghép các giải pháp sử dụng tài nguyên biển và bảo tồn đa dạng sinh học biển vào việc xây dựng kế hoạch, chương trình phát triển KT-XH của mình; phát triển đánh bắt và nuôi trồng thủy sản; xử lý nghiêm các đối tượng có hành vi đánh bắt bằng các phương tiện mang tính hủy diệt làm cạn kiệt nguồn lợi thủy sản và hủy hoại hệ sinh thái biển. Các doanh nghiệp hãy hướng tới một nền sản xuất xanh, trở thành những thương hiệu mạnh về kinh tế biển, trở thành những doanh nghiệp đi đầu trong sản xuất sạch hơn, tiết kiệm tài nguyên và thân thiện với môi trường biển…
VIẾT HIỀN