Tiếp tục tổ chức Kỳ thi THPT Quốc gia năm 2016
(BĐ) - Đây là một trong những nhiệm vụ trọng tâm của công tác khảo thí ngành GD&ĐT trong năm học 2015 - 2016. Kết quả Kỳ thi THPT Quốc gia năm 2016 sẽ được dùng để xét công nhận tốt nghiệp THPT và làm căn cứ cho các cơ sở giáo dục đại học, giáo dục nghề nghiệp sử dụng trong tuyển sinh.
Hướng dẫn thực hiện nhiệm vụ khảo thí và kiểm định chất lượng năm học 2015-2016 của Sở GD&ĐT đã yêu cầu các đơn vị trực thuộc đẩy mạnh công tác tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức cho cán bộ, giáo viên, học sinh, học viên và toàn xã hội về kỳ thi; trên cơ sở những hạn chế mắc phải trong kỳ thi năm 2015, đề xuất các giải pháp thực tế, khả thi để tổ chức kỳ thi năm 2016 an toàn, nghiêm túc, đúng quy chế.
Thí sinh tham dự Kỳ thi THPT Quốc gia năm 2015.
Các trường cần chuẩn bị sớm, đầy đủ các điều kiện để tổ chức tốt kỳ thi; xây dựng phương án dự phòng các rủi ro và các tình huống phát sinh trong quá trình tổ chức thi. Tổ chức hội thảo, tập huấn về công tác đề thi, công tác coi thi, chấm thi, phần mềm quản lý thi để cán bộ, giáo viên nắm vững quy định của quy chế, thực hiện tốt các khâu của kỳ thi.
Ngoài ra, cũng cần đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong quản lý, chỉ đạo và tổ chức thi. Thực hiện nghiêm túc chế độ thông tin, báo cáo để đảm bảo kết nối thông tin thông suốt, chính xác, kịp thời phục vụ công tác chỉ đạo, tổ chức thi.
Cùng với đó, các trường tiếp tục xây dựng ngân hàng câu hỏi thi, ma trận đề thi, đề thi minh họa theo hướng đánh giá năng lực, tăng dần các câu hỏi vận dụng, câu hỏi mở ở cả 4 mức độ nhận biết, thông hiểu, vận dụng và vận dụng cao để giới thiệu, bồi dưỡng cho học sinh.
Trong năm học này, Sở GD&ĐT sẽ chú trọng bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ cho đội ngũ cán bộ làm công tác khảo thí và quản lý chất lượng giáo dục các cấp; từng bước nâng cao năng lực cho hệ thống phòng khảo thí và quản lý chất lượng giáo dục.
KIM HUÂN