Thông báo kết quả giám sát công tác bảo vệ môi trường tại KKT, KCN, CCN tỉnh
(BĐ) - Ngày 20.10, Đoàn giám sát Ban Kinh tế Ngân sách HĐND tỉnh đã họp thông báo kết quả giám sát “Tình hình triển khai thực hiện công tác bảo vệ môi trường (BVMT) tại Khu kinh tế (KKT), Khu công nghiệp (KCN), Cụm công nghiệp (CCN) tỉnh”.
Theo đó, thời gian qua, công tác BVMT trên địa bàn tỉnh đã có nhiều chuyển biến tích cực. Tại KKT, KCN, CCN, UBND tỉnh đã quan tâm chỉ đạo các cấp, các ngành kịp thời xử lý các phát sinh, vướng mắc và các dấu hiệu gây ô nhiễm môi trường (ÔNMT) nên đã hạn chế đáng kể tình trạng khiếu nại, khiếu kiện. Ý thức tuân thủ pháp luật về BVMT của đa số các công ty đầu tư hạ tầng và phần lớn các chủ doanh nghiệp (DN), cơ sở sản xuất có chuyển biến tích cực; công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật; phối hợp thanh, kiểm tra, kiểm soát ÔNMT và giải quyết khiếu nại về BVMT được chú trọng.
Tuy nhiên, công tác BVMT tại KKT, KCN, CCN vẫn còn những tồn tại, hạn chế. Như, mạng lưới quan trắc, thống kê nguồn thải chưa đáp ứng yêu cầu, cơ sở dữ liệu còn thiếu đồng bộ; công tác phối hợp giữa các đơn vị quản lý liên quan còn nhiều hạn chế; một số DN chưa thực hiện tốt công tác BVMT; việc xử lý các vi phạm pháp luật về BVMT qua công tác thanh, kiểm tra và sau thanh tra còn thiếu kiên quyết, gây tâm lý chây ỳ, đối phó của DN… Bên cạnh đó, kinh phí sự nghiệp môi trường vẫn chưa đáp ứng tỉ lệ 1% tổng chi ngân sách; chưa có chính sách cụ thể của tỉnh nhằm khuyến khích xã hội hóa hoạt động BVMT…
Tại cuộc họp, Đoàn giám sát đã đề xuất, kiến nghị một số vấn đề, như: Đề nghị tiếp tục chỉ đạo tăng cường có hiệu quả công tác quản lý nhà nước, nâng cao chất lượng công tác kế hoạch về BVMT tại KKT, KCN, CCN trên địa bàn tỉnh; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm và ý thức chấp hành pháp luật BVMT; chú trọng tổ chức tuyên truyền sâu rộng, phổ biến nội dung của Luật và các Nghị định hướng dẫn thi hành Luật BVMT - 2014; tiếp tục đẩy mạnh công tác đào tạo, tập huấn, nâng cao năng lực cho các cán bộ quản lý môi trường, nhất là cán bộ ở cấp huyện, xã. Đoàn giám sát đề nghị: Hàng năm cân đối tăng nguồn kinh phí sự nghiệp môi trường theo tốc độ phát triển kinh tế tương ứng với nhiệm vụ quản lý nhà nước về BVMT ở địa phương; có chính sách cụ thể của tỉnh nhằm khuyến khích xã hội hóa các nguồn đầu tư cho BVMT; quan tâm bố trí kinh phí cho việc xây dựng công trình xử lý, giám sát chất thải trên địa bàn tỉnh; xem xét có chính sách hợp lý hỗ trợ đầu tư xây dựng công trình xử lý nước thải tập trung tại các CCN ở các địa phương.
Viết Hiền