Doanh nghiệp được tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa
Từ ngày 5.10.2015, DN (DN) trong nước có thể tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O) mẫu D khi xuất khẩu sang Lào, Philippines, Indonesia và Thái Lan.
Thay vì phải đi xin cấp C/O như trước, Thông tư số 28/2015/TT-BCT ngày 20.8.2015 của Bộ Công Thương quy định việc thực hiện thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa (XXHH) trong Hiệp định thương mại hàng hóa ASEAN. Theo Bộ Công Thương, DN được tự chứng nhận XXHH, tức được tự khai báo xuất xứ của hàng hóa xuất khẩu trên hóa đơn thương mại thay cho C/O mẫu D. Cơ chế tự chứng nhận xuất xứ đề cao vai trò của DN trong việc chủ động tìm hiểu thông tin và vận dụng quy định phù hợp để có thể tối ưu hóa lợi ích từ các Hiệp định thương mại tự do (FTA) mang lại.
Dược phẩm là một trong những mặt hàng được Bình Định xuất sang một số nước ASEAN.
- Trong ảnh: Sản xuất thuốc tại Công ty cổ phần Dược - Trang thiết bị Y tế Bình Định.
Để có cơ sở áp dụng đại trà cho các DN, Bộ Công thương thực hiện thí điểm đối với một số DN đáp ứng đủ 4 tiêu chí: là nhà sản xuất đồng thời là người xuất khẩu hàng hóa do chính thương nhân sản xuất; không vi phạm quy định về xuất xứ trong 2 năm gần nhất tính đến thời điểm nộp hồ sơ đăng ký; DN phải có cán bộ được đào tạo, được cấp chứng chỉ hoặc chứng nhận về XXHH do đơn vị đào tạo được Bộ Công thương chỉ định cấp; kim ngạch xuất khẩu đi ASEAN được cấp C/O mẫu D năm trước liền kề đạt tối thiểu 10 triệu USD.
Theo Sở Công thương, tính đến hết năm 2014 và 9 tháng đầu năm nay, Bình Định có hơn 20 DN có thị trường xuất khẩu và nhập khẩu ở các nước thuộc khu vực ASEAN, với các ngành hàng: đá granite, gỗ tinh chế, gạo, dược phẩm, xỉ ti tan, sản phẩm đông lạnh… Tuy nhiên, quy mô xuất khẩu của DN của tỉnh tại các thị trường nói trên không lớn.
Để chuẩn bị cho giai đoạn áp dụng tự cấp C/O cho tất cả các DN, Sở Công thương đã đề xuất phối hợp với Cục Xuất nhập khẩu (thuộc Bộ Công Thương) tổ chức đào tạo về tự chứng nhận XXHH trong năm nay. Đây là cơ sở trang bị cho các DN trong tỉnh về hội nhập kinh tế quốc tế và các FTA mà Việt Nam là thành viên, hướng dẫn thực hiện các quy định về xuất xứ để được hưởng ưu đãi thuế quan khi xuất khẩu sang các thị trường mà Việt Nam có FTA, tập trung vào cơ chế tự chứng nhận C/O.
MAI HOÀNG