Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Hội Nông dân Việt Nam làm việc với Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh
Ngày 2.11, đoàn công tác do ông Lại Xuân Môn - Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Hội Nông dân (HND) Việt Nam dẫn đầu đã đến thăm và làm việc với Ban Thường vụ HND tỉnh. Tiếp và làm việc với đoàn có các đồng chí: Huỳnh Thanh Xuân, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy; Trần Thị Thu Hà, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Tại buổi làm việc, bà Lê Thị Kim Mai, Chủ tịch HND tỉnh, báo cáo tình hình thực hiện Kết luận 61 của Ban Bí thư Trung ương Đảng về việc thực hiện Đề án “Nâng cao vai trò, trách nhiệm của HND Việt Nam trong phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới và xây dựng giai cấp nông dân Việt Nam trong giai đoạn 2010-2020”; Quyết định 673/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về việc “HND trực tiếp thực hiện và phối hợp thực hiện một số chương trình, đề án phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội nông thôn giai đoạn 2011-2020”.
Ông Lại Xuân Môn ghi nhận, đánh giá cao sự quan tâm của Tỉnh ủy, UBND tỉnh, sự nỗ lực của Ban Thường vụ HND tỉnh trong thực hiện Kết luận 61 và Quyết định 673; chỉ đạo HND tỉnh trong thời gian tới phải tích cực tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh triển khai có hiệu quả các chương trình, dự án hỗ trợ nông dân. Vận động hội viên, nông dân tích cực phát triển nông nghiệp theo hướng sản xuất hàng hóa gắn với thị trường tiêu thụ...
Trước đó, ngày 1.11, ông Lại Xuân Môn đã đến thăm và làm việc với Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ nông dân tỉnh. Tại buổi làm việc, ông Lại Xuân Môn đã đồng ý hỗ trợ cho HND tỉnh nâng cấp, sửa chữa các hạng mục công trình, bổ sung trang thiết bị phục vụ làm việc, dạy nghề, xây dựng nhà xưởng thực hành cho Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ nông dân tỉnh - giai đoạn 3.
MINH KHOA