Khởi tố 2 thanh niên về tội cố ý gây thương tích
(BĐ) - Viện KSND TP Quy Nhơn vừa phê chuẩn quyết định khởi tố, lệnh tạm giam bị can theo đề nghị của CA TP Quy Nhơn đối với 2 đối tượng Nguyễn Hoài Châu (SN 1991, ở đường Diên Hồng, TP Quy Nhơn) và Ngô Đình Hảo (SN 1990, ở xã Cát Tiến, huyện Phù Cát) về tội cố ý gây thương tích dẫn đến chết người theo Khoản 3 Điều 104 Bộ luật Hình sự.
Theo kết quả điều tra ban đầu, trong lúc tổ chức ăn nhậu tại phòng trọ ở đường Hoàng Văn Thụ, Nguyễn Hoài Châu đã đá đổ xe máy của anh Tường dựng ở phòng trọ. Lương Quyết Thắng (SN 1996, ở thị xã An Nhơn, làm nghề thợ điện ở Quy Nhơn, thuê trọ cùng nhà) đã dựng lại xe của Tường.
Trưa 29.10, trong khi tổ chức ăn nhậu tại phòng trọ, Thắng mời một số người bạn cùng nhà trọ (trong đó Thoàng, Thịnh là bạn của Châu) tham gia. Trong lúc rượu vào lời ra, Thắng và một người tên Việt hỏi lai lịch của Châu, tỏ ý muốn tìm dọa đánh vì việc Châu đá đổ xe máy của Tường. Đến khoảng 17 giờ ngày 29.10, trong lúc nhậu, Thịnh kể lại sự việc này với Châu, Nguyễn Định Hảo và một số người khác. Đến khoảng 23 giờ 30 phút cùng ngày, Châu bảo cả nhóm lên gặp Thắng để giải quyết mâu thuẫn, hòa giải. Lúc này bạn bè của Thắng đi hết, chỉ còn bạn gái của Thắng ở lại can ngăn. Trong lúc nói chuyện, Châu, Hảo hỏi Thắng lai lịch của Việt nhưng Thắng trả lời không biết. Bực mình, cả hai xông vào đánh Thắng, đấm đá nhiều cái vào đầu khiến nạn nhân tử vong tại BVĐK tỉnh vào lúc 1 giờ 15 phút ngày 31.10. Sau khi gây án Châu, Hảo bỏ trốn nhưng đến ngày 31.10 thì ra đầu thú.
THU HÀ